Đá sống chưa kịp khử trùng, cần sự giúp đỡ của các bác gấp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi caigicungdc, 11/11/11.

1. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em mới nhận được 2 bao đá sống, có cả đá gì nhìn sống san hô (có lẽ là san hô cũng không chừng) nhưng nó màu tím ở bên ngoài, bên trong màu trắng. Nhờ thằng bạn chuyển về nhà dùm, nó nhiệt tình quá nên cho hết vô hồ rồi :mad:.
    Bây giờ e phải làm sao đây ạ? Em đang chạy chu trình nito được 2 tuần rồi.

2. snow.ng

snow.ng Member

Thích đã nhận:
    1
    Üa sao ko ai help a này vây ta? Các bro jàu kinh nghiêm đâu hêt' òy

3. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    thì cho vô hồ không chạy skimmer 2 tuần cho thêm vi sinh vô là oke recyle đá thì phải 2 tuần để skimmer và vi sinh loại bỏ những thứ hại trong đá và trong thời gian recycle thì bạn ko nên nuôi bất cứ gì trong hồ

4. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Em xin được 1 ít vi sinh của 1 a bên thủy sản. Thật tâm thì cũng chẳng biết nó là gì, nhưng mà sau khi sử dụng 2 ngày thì nước hồ trong vắt, mấy con san hô đang phân hủy ra cái chất nhờn nhờn cũng bị phân hủy hết. Tạm thời vẫn cho chạy skimmer. Nhờ ngoài kia lấy đá sống gửi vô, cuối cùng được 1,5bao san hô cứng, 0,5 bao đá sống, SH cứng lúc nhận được đang chết, phân hủy ra chất nhờn nên cũng chẳng dám chia sẻ cho a e trong SG, lỡ mà hư hồ tại mấy con này thì ko biết lấy obama đâu mà đền

5. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bác chụp hình lên cho a e xem với,....chưa nuôi con gì vội nhé

6. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Hic, e đang có việc nên chưa về nhà được. khi nào về e sẽ post hình lên sau. Hiện tại trong hồ có 1 con cá nóc chuột, 1 con domino, 1 con hải quỳ thảm, 1 con hải quỳ dừa, 1 cục bèo tím, 1 con hải quỳ có tua dài (ko biết tên). Chưa biết sống chết ra sao.

7. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thôi bạn ráng nhịn đi được thả gì vào hết.....Hồ mình khi set up cũng cho chạy ko 2 tuần với skimmer mạnh thì nước mới tôt, sau 02 tuần thì thay nước 30% mỗi tuần, cho đến khi Nitrate giảm xuống zero là tốt nhất....đừng như mình mới 01 tháng mà san hô với cá bơi đụng nhau tùm lum...hic...giờ Nitrate cũng 25ppm...đang kéo nó xuống khá vất vả...

8. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    vâng, cám ơn a đã chỉ, tại vì thằng bạn em setup lại hồ của nó nên nó cho, ko nuôi thì uổng quá. Hi vọng là còn sống, hồ của e chạy hơn gần 1 tháng rồi mới cho tụi nó vào. Tạm thời chắc giữ nguyên hiện trường đợi qua tết tính tiếp, tết đi chơi suốt ko ai cho ăn.