Đá Sống (Live Rock)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ejay, 7/12/07.

1. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy bài này bên forum nước ngoài, khá bổ ích nên dịch và post lên đây cho mọi người cùng xem. Ở nước ngoài thấy họ toàn dùng đá sống để tạo môi trường nước, hồ mình cũng đang set up bằng đá sống và cát sống lấy từ Nha Trang.

Đá Sống là gì?

Đá sống không thật sự sống. Thuật ngữ này có là bởi trên Đá Sống có rất nhiều vi sinh và quần thể vi sinh vật cư trú. Hầu hết đá sống đều không hẳn là đá, mà nó thường là san hô chết và các sinh vật họ đá vôi. Đá sống có thể được hình thành từ tự nhiên hoặc nhân tạo. Đá sống tự nhiên thường được hình thành từ những mẩu đá vụn nứt gãy tự nhiên và đọng lại ở dưới đáy biển. Đá sống nhân tạo là "đá chết" được đổ xuống biển, trở thành đá sống và sau đó được thu gom lại.

Tại sao đá sống lại cần thiết?

Đá sống có vai trò như một bộ lọc khổng lồ của đại dương. Nó chứa đựng những vi sinh cần thiết để tiêu hủy và xử lý những chất có hại do sinh vật thải ra. Chất độc nhất trong số những chất này là Ammonia, sẽ được chuyển hóa thành Nitrite bởi một loại vi sinh, và sau đó chuyển hóa thành Nitrate bởi một loại vi sinh khác.

Đá sống cũng là nơi cư trú của những loại quần thể sinh vật khác, có thể nhìn thấy được bằng mắt thường. Đó là những sinh vật sống về đêm, chúng chỉ xuất hiện khi đêm xuống. Chúng bao gồm giun, động vật chân đốt, động vật da gai, động vật thân mềm v..v..Hầu hết những sinh vật này đều ăn chất thải từ những sinh vật khác. Ngoài chức năng là giữ cho nguồn nước và hồ sạch, quần thể sinh vật này còn là nguồn thức ăn cho cá nuôi trong hồ của bạn.

Ngoài protein skimmer, đá sống là lựa chọn tốt nhất để giữ cho nước trong hồ của bạn được sạch và tinh khiết.

2. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn ejay nhiều . nhờ bạn đưa hình ảnh đá sống lên mà mình đã hiểu ra rồi . Thì ra những thứ đó mình đã gặp nhiều lần mà ko biết !? Trước đây mình thường hay đi lặn biển vào dịp hè và cũng có đem 1 ít đá sống về bỏ vào hồ. vì trên đó có một vài loại rêu xanh bám lên . Bây giờ biết được rồi mừg quá , mong cho mau qua mùa mưa bảo này là mình đi lặn ngay để đem đá sống về trang bị thêm cho bộ lọc.
    Ejay cho mình hỏi thêm , vậy để cho đá sống ''sống'' lâu mình phải ''phục vụ'' cho nó nhửng gì ? Có phải cung cấp ánh sáng ko , và nếu có thì đó là loại ánh sáng nào ? Mong tin bạn , THANKS !

3. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu như bạn có thể vận chuyển đá sống về trong thời gian ngắn thì ok. Còn nếu bạn mất nhiều thời gian để vận chuyển nó về nhà, có thể các sinh vật nhỏ như cua, tôm, giun trên đá sống đã bị chết trên đường vận chuyển. Vì thế việc đầu tiên bạn cần làm trước khi bỏ đá sống vào hồ là loại bỏ tất cả những sinh vật chết khỏi cục đá sống để bảo đảm ko làm ảnh hưởng tới môi trường nước hồ của bạn. Bạn có thể dùng bàn chải để chà rửa cục đá sống trước khi cho nó vào hồ, việc dùng bàn chải chà rửa như vậy không ảnh hưởng gì tới số lượng vi sinh vật có lợi trên cục đá sống của bạn cả.

Tuy nhiên, nếu dùng đá sống để set up một hồ mới thì một viên đá sống với những sinh vật nhỏ chết trên đó sẽ đẩy nhanh sự hình thành chu trình sinh thái cho hồ của bạn. Bởi vi sinh vật có lợi ăn những chất thừa thải, mà chất thừa thải là các xác sinh vật chết, chất thải của cá...v..v...nên việc có sinh vật chết trong hồ lúc set up sẽ đẩy nhanh sự phát triển vi sinh có lợi trong hồ.

Đá sống không chỉ cần thiết cho hồ lọc mà còn cần thiết cho hồ chính. Thông thường, một hồ 100L thì cần khoảng 10-20kg đá sống. Đá sống vừa có tác dụng làm đẹp hồ, vừa là chỗ bám của san hô, sò, ốc...

Về ánh sáng thì mình ko rành. Hồ lọc mà có rong mình thấy nguời ta rọi đèn cho rong phát triển, còn đá sống thì chắc bình thường như nuôi cá :D

4. columb

columb Active Member

Thích đã nhận:
    5
    alo ...hiện đang có 20kg đá sống cần thanh lý do hồ bị bể ....ai cần xin liện hệ 0914456346 gặp phúc

5. haidiep2006

haidiep2006 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    đá sống có rêu xanh thì cá ăn được ,rêu màu cá không ăn,còn bõ vào lọc thì nguy hiểm vì không có đèn nó thối rửa hư nước ,còn câu đèn thì nguy hiểm vì sự rò rỉ điện rất cao ,chính vì điều này nên dùng đá có rêu xanh là cá khỏe hơn

6. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @Haidiep2006: Đá sống đã được làm sạch rất an toàn khi bỏ vào hồ lọc cũng như hồ chính. Vì khi dùng bàn chải chà thì tất cả những chất thừa, sinh vật chết đã bị loại bỏ, sẽ ko làm ảnh hưởng tới nước hồ. Mặc khác vi sinh có lợi trên đó vẫn ko bị ảnh hưởng. Đá sống chưa làm sạch bỏ vào thì nguy hiểm(tuy nhiên lại có lợi cho việc set up hồ mới), nhưng đá sống đã được làm sạch thì bỏ vào là hoàn toàn có lợi. Bạn có thể vào www.saltwaterfish.com/vb để xem cách người ta dùng đá sống để tạo môi trường nước, mình thấy khoa học và hiệu quả hơn của VN rất nhiều!

7. haidiep2006

Thích đã nhận:
    2
    vậy cho hỏi đá sống có phải là có nhiều quần thể vi sinh sống trên đó không ? nếu phải thì cứ nghĩ là đem rửa và dùng bàn chải chà thì còn gì nửa ..............rửa xong còn cục đá vôi

8. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc là bạn chưa tận tay cầm cục đá sống và cầm cái bàn chải để chà, bạn cứ qua nhà mình 396c CMT8 quận 3, mình lấy cục đá sống trong hồ của mình ra chà cho bạn xem, chà xong nó có còn màu và liệu là có biến thành cục đá vôi không nhé :D

9. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đã là Vi Sinh Vật thì bạn không thể nào nhìn thấy bằng mắt thường được, những cái bạn chà ra chỉ là những sinh vật có thể nhìn thấy bằng mắt thường, những vi sinh vật trên cục đá sống chả bị ảnh hưởng gì.

Mà đá sống ko phải là nhiều quần thể vi sinh sống trên đó, mà là nhiều quần thể vi sinh và các sinh vật nhỏ khác nữa! Chỉ có vi sinh trên đá sống là không đủ!

10. haidiep2006

Thích đã nhận:
    2
    tôi cũng có liên lạc với 1 người chuyên bán đá sống và san hô than mềm nói họ tìm cho loại đá màu ,nhưng họ nói là đã thấy được đá rất xấu nên họ không lấy ,gì họ nói thực tế thì khác không giống trong hình được đâu ,và cô đó cũng nói là có người ở đường cmtt chào cho cô đó loại đá nhưng thấy không được

11. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thế à, vậy bạn có muốn coi đá sống ko, qua nhà mình mình sẽ cho bạn xem thử đá sống, coi có khác trên hình không nhé ^^ Welcome mọi người, ai muốn coi đá sống cứ qua nhà mình coi ^^

12. thantung611

thantung611 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy hôm nay tiệm trùng dương ở đường lãnh binh thăng về đá sống có rong xanh lè trên đá nhìn thấy đã mắt mình đã không cầm lòng được nên đã đổi một số đá củ trong hồ :laughing:

13. DMM

DMM New Member

Thích đã nhận:
    0
    hiehie tiem đó ở số mấy thế ?! mình mún mua mà ko biết nó ở số mấy...rảo mấy vòng ở trên đó rồi mà chưa thấy tiệm này :-s

14. thantung611

thantung611 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tiệm đó đc 266 đường lãnh binh thăng đó bạn ơi gần ngã tư đường lò siêu và lãnh binh thăng đó bạn

15. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình mua đá sồng ở tiệm trên đưởng bạch đẳng ( từ ngả 5 chú ý ra sân bay TSN ) đá sồng ỡ đây rất tốt giống như trên hình post , nhiêu màu đỏ tím.... , nêu các bạn có nhu cầu thì có thể đến đấy hỏi , vì theo mình biêt họ bán số lượng cũng hạn chế , chủ yếu là để làm cho khách đặt hồ thôi .

16. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    tiệm đó dời về số 1 Ông ích khiêm q11 rồi.
    bữa lễ 30/4 mình cũng mua đc 1 cục đá sống dính 3-4 bụi rong biển luôn.=P~
    xanh đẹp lắm, nhưng bị fân hủy dần dưới sự tra tấn của 2 e cá đào:laughing:

17. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hi All

Để mình nói sơ về đá sống xem có đúng không nha và bổ sung 1 số cái đang thiếu của Ejay

Đá sống được hình thành từ rạn san hô hoặc đá gầm được bà mẹ thiên nhiên ưu đãi có rất nhiều chỗ để trú lúp của những vi sinh vật có ích cũng như vi sinh vật có hại và các sinh vật phù du khác. Ngoài ra trên đá sống có thể có rất nhiều rông rêu sinh tồn trên đó và nó gần như là một quần thể tự nhiên. Nhưng sinh vật được cộng sinh trên đó rất dễ chết hoặc bị hủy hoại bởi cường độ ánh sáng và hóa chất.

Nếu các bạn muốn kiếm được vài cục đá sống thì để vào hồ thì đó là những cục rông rêu hoặc là những cục mà san hô bám vào được bán ở ngoài tiệm cá biển. Còn nếu kiếm vài chục kg thì hơi khó 1 tý

18. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    à bạn mua một cục đá sống bao nhiêu tiền vậy. khi nào ban ra đà nẵng thì mình chỉ cho, hình dáng củng như màu sắc không có sức mà lấy mà nước cở ngang đầu gối thôi à

19. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Uh ở nha trang cũng thế, nước ngang đầu gối, đá sống cực nhiều, lấy hết được chắc thành Lý Đức! :D

20. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nha trang chổ nào có nhiều đá sống vậy bạn chỉ cho mình để bửa nào rãnh vọt xuống lặn lấy về chơi hi..hi