Đặc điểm của chú chim sát bổi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tuanchim, 10/11/10.

1. tuanchim

tuanchim Guest

Đã chơi chim cu gáy ai cũng mong tìm được chú chim mồi thật sát bổi. đi rừng là phải bẫy được chim rừng. chính vì vậy xin phép các bác điều hành diễn đàn, cho em mở topic vởi mong muốn mọi người sẽ chia sẻ các kinh nghiệm của mình để chọn được con mồi sát bổi. có gì mạo muội xin các bác thứ lỗi. Sau đây em xin trình bày quan điểm của em về chú chim sát bổi:
    1. Mỏ
    mỏ đỏ thi sát bổi
    mỏ mà kênh là có lèo, kênh lên và xuống càng tốt
    mỏ dài hơn bình thường thì chim gáy nhiều
    mỏ đinh là mỏ nhỏ và mỏng…chim hay
    mỏ cong và nhỏ thì chim vô địch
    2. Mũi
    Mũi to là con chim khoẻ, thể lực sung mãn
    Có lông mũi là chim tài hoa
    3. Chí dàm
    Trong nhỏ ngoài to có nước hậu tốt và ngược lại
    Chỉ dàm kéo dài qua khoé mắt là con chim tài hoa
    Chỉ dàm cong xuống thì chọn làm mồi đất
    4. Đầu
    đầu xà là con chim lì lợm
    đầu quả mận là chim hay
    5. Mắt
    mắt đóng là mắt lòng đen nhỏ, lòng vàng to,con mắt biết liếc ngang, liếc dọc
    Lác mắt là chim có tài
    mắt màu đỏ tuơi là chim sát bổi
    mắt đỏ thẩm thì bền bỉ và gan dạ
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    6. Cổ
    cổ thắt và dài
    7. Cườm
    cườm lộn xộn ko hàng ngũ thì mắc me nhiều
    khổ cườm rộng, trên thì kéo lên cao,dưới thì sa cườm
    cườm đen nhiều thì gù nhiều
    cườm trắng nhiều thì mau nổi
    cườm vàng nhiều thì tiếng gáy càng ngân rung
    cườm lót, cườm dắt khi con chim rướn cổ mới thấy hết
    cườm liên hoàn là con chim tài hoa
    1. Ức
    phải nở, có rãnh chia đôi càng tốt
    lông ức mà trông hơi rối là con chim siêng gáy
    1. Lông quy
    Nhiều, nhỏ, mịn, đều
    Quy sổ, quy ngang
    Quy tam tần. tứ tần
    1. Cấp mình
    Hình bắp chuối. đầu nhỏ, đuôi nhỏ
    1. Đôi cánh
    Lông cánh phải ôm kín lưng mới tốt
    Lông cánh phải dài tới tận phao câu
    Chim chéo cánh là chim tài hoa
    Chim gián cánh là chim tài hoa
    1. Màu lông
    Xám mốc
    Lông càng mỏng càng tốt
    Lông mịn, chỉ lông vừa, đen rõ,lông càng bó sát càng tốt
    13 .Phao
    Màu xanh hoặc màu xám
    Màu đỏ thì sát bổi
    14. Đuôi
    Đuôi vót, trong to, ngoài nhỏ là chim khôn
    Đuôi càng dài là con chim càng hay
    15. Đôi chân
    Chân vuông là chim hay
    Chân khô, màu đỏ hoặc màu tím
    Có vảy giao long: vảy đóng hai hàng
    Vảy chẻ là chim có lèo
    Chân mốc trắng là con chim tài hoa
    Chim bạch đề là chim tài hoa
    Ba ngón xoè ra thấy ba góc vuông
    Lông phủ quá đầu gối là chim hay
    16. Giọng gáy
    Lúc nào cũng cúc cu, cúc cu….gọi là thúc trơn…không hay
    Cúc cu cu, cù cụ, cúc cu cu.cù cụ….gọi là kèm mắc me…hay
    Cúc cu cu, cù cụ,cù cụ, cúc cu cu, cù cụ, cù cụ….goi là kèm đôi…hay hơn
    Cúc cu cu, cù cụ,cù cụ,cù cụ….gọi là kèm ba…gọi là kèm ba…hay hơn nữa
    Thúc một tiếng gù một dây gọi là kèm bo…cực hay, rất ít gặp
    Đang gáy thúc lại chuyển sang gáy gọi, đang gáy tự nhiên lại im bặt như đang nghe ngóng gì đấy
    <?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" /><st1:place w:st="on">Chu</st1:place> là sau khi gáy trận con chim thừa hơi nên gáy them một tiếng cu rất nhẹ. Cúc cu cu…cu
    Vấp là khi đang gáy trận đột nhiên bị ngừng lại như bị ai đó chặn ngang họng
    Lèo là sau khi gáy trận thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cu cù
    17. Giọng gù
    Gù cà lăm
    Vùa gù vừa dơ 2 cánh lên
    Gù rè rè, âm thấp

Trên đây em xin chia sẻ những kinh nghiệm còn non kém của mình, có gì mong các bác bổ sung thêm cho em với nhé. chúc mọi người mạnh khỏe.

2. huuphucbp

huuphucbp Member

Thích đã nhận:
    5
    bài viết rất hay và bổ ích, cám ơn bác đã chia sẻ !!

3. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    bác cho tôi hỏi con chim tài hoa là con chim nó chơi như thế nào? VD như tiếng, bài bản, nước gù ....khả năng bắt bổi. tôi thì chơi nhưng chưa bao giờ gặp được con mồi kể cả bổi tài hoa ca, chỉ là tương đối chứ không có tuyệt đối. có thể vùng tôi chim chỉ ở mức khá nên kiếm một con chim hay coi bộ khó quá?

Last edited: 10/11/10
    phamxuanthinh thích bài này.
  4. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Mục số 4 chim đầu xà lỳ lợm thì lỳ với bổi, lỳ với người hay lỳ với rừng, bác có cơ sở giải thích cụ thể hơn ko? chứ trước giờ em chưa em chưa thấy con đầu xà nào lỳ lợm, lẫn lỳ đòn và cả lỳ rừng cả.

nghiado and nguoidaugio like this.
  5. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Em có con chim bẫy được nuôi được hơn 1 năm. Màu lông sáng, nhỏ con, mà cả ngày nó chỉ gáy cúc cù cu, thỉnh thoảng thì gáy cúc cù cu... cụ hoặc cúc grù. Nó rất ít khi gáy bổ như kiêu Cục cù... cục cù...
    Em chả biết nó hay dở thế nào? Cứ nuôi chơi thôi, mà hình như nuôi 1 mình nó nên nó rất lười gáy. Em toàn ghi âm tiếng chim gáy về kích nó thì nó gáy xung, bình thường thì chỉ sáng, trưa, chiều nó mới gáy. Nghe thấy tiếng chim lạ ko bao giờ nó đứng yên mà gáy ngay lúc đó, phải chạy và chòi lồng 1 lúc mới chịu gáy. Vì đi làm cả ngày nên không có thời gian chăm nên nó rất nhát.

6. tuanchim

tuanchim Guest

vâng. cám ơn các bác đã đọc bài viết của em. chim tài hoa thì tùy theo quan niệm của từng người, từng vùng bác ạ. theo quan điểm riêng em thì chú chim tài hoa phải qua rừng kiểm chứng qua trận mạc bác ạ. về nước gáy thì phải bài bản, có tiền có hậu, phải biết khi nào cương, khi nào nhu, tùy thuộc vào bổi rừng. về nước gù, ko phải cứ gù nhiều là tốt, gù phải đúng lúc, đúng thời cơ (gù cướp, gù chống đầu). xin lưu ý với các bác ko phải tất cả các chú chim có đặc điểm như em trình bầy ở phần trên đều là chú mồi tài hoa đâu ạ. nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa.
    THÂN!

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vậy con chim tài hoa như bác nói nó phụ thuộc vào những yếu tố nào? gù nhiều, cương nhu, gù càlăm? nhiều con gù đúng lúc, đúng thời cơ thì chim rừng đã bay đi ăn mất rồi đó bác.

8. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehehe!!!
    Cái này anh biết nè chú Thiện ơi : Chim đầu xà : là chim đầu RẮN : Chính xác khỏi bàn.....Hehehe..
    Chim đầu xà của anh nuôi đưa tay vào mổ liền... Thả ra ngồai đứng 1 chổ cả h ko nhúc nhíc . Kê mồi bay ra mổ tiếp. Còn gáy thì hên xui..và vui buồn lẫn lộn.
    Heheheh Lâu lâu chọc vui vậy đó ....
    Thân mến , Hẹn gặp chú . Chúc chú luôn vui

thienfe, nghiado, phutancamau and 2 others like this.
  9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác Vũ này có chim hay dấu ỉm ae nha, khi nào đại hội võ lâm em lại xuống đánh chén rồi về he he cũng không quên nhấp môi với bác vài cái he he he. các bác dười ấy hội hè, hàng tuần họp thấy mà vui trên em thì buồn hiu, chán phèo, dưới ấy toàn cao thủ giỏi. còn con đầu xà thì thả ra không nhúc nhích là wá hên roài còn gì? em sợ thả ra rồi dí cả rừng mới bắt được mới mệt ấy chứ nhỉ?. thôi hẹn gặp bác và ae sau vậy , chúc bác và ae có thêm nhiều niềm vui mới với những lần gặp bổi đấu với mồi" đứng ngồi không yên" he he

nguoidaugio thích bài này.
  10. tuanchim

tuanchim Guest

vâng. xin thưa với bác đã gọi là gù đúng nơi đúng lúc thì làm sao mà để chim rừng bay đi được hả bác. Với lại em viết bài này ra để mọi người cùng xem, đánh giá, và đưa thêm ý kiến cho nó hoàn thiện thêm thôi, chứ em ko dám khẳng định 100% bài viết của em là đúng bác ạ.
    KÍNH!

11. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Góp chút gió cho vui,
    con chim có cái gì tốt thì bác viết hết rồi, tôi chỉ nói thêm chút xíu về "gù "thôi
    ...tôi có một con gù cà lăm(gù líu, chồng đấu) khó bắt bổi như quỷ..hehe
    ...theo tôi thì một con chim dễ bắt bổi thì gù phải nhanh, dứt khoát và êm...hehehe...

"Cứ tháng năm dài, ta vác sào gác lụp.
    Sợ gì không hiểu hết con mấy cu
    Nắng củng như mưa ta lội đèo băng suối
    Như thể tìm một nửa của riêng mình..."
    ..hehehe...thơ con nhái

12. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    bài viết của bạn quả thật rất có ích với các bạn mới chơi....và những ai đã mang trong mình cái máu đam mê chim gáy mà mới zo nghề đọc bài này khoái lém...nhưng nó vô tình lại thôi thúc các bạn mới chơi mua bổi ...vì nhìn vào tất cả những điểm trên thì 1 con bổi trung bình vẫn có chứ ko thể nói là sát bổi đc bạn ạ....vì một con mồi sát bổi rất chi là ít..đã là sát bổi chi ít 10 con em nó phải hạ 7,8 con(cho dù là bỏi trận...) ...với em quan niêm dù cao thủ cỡ nào đi chăng nữa thì cũng chỉ có thể chon cho mình chú chim hay,,chim chiến..còn chim sát bổi thì nó chọn mình chứ mình khó lòng chọn nó..nhung phải nói rằng bài viết của bạn đã tổng hợp rất nhiều điểm tốt của 1 chú chim gáy...từ đó mà các bạn mới choi có cơ sở để đưa ra cái chuẩn chọn chim cho riêng mình...một lời khuyên chân thành mới chơi ko nên mua bổi nhiều nếu ko tin cậy..mới chơi hay chơi với ngươi chơi lâu năm...em chỉ trình bày quan điểm của em với tinh thần tranh luận cho diễn dàn sôi nổi .cho cái nghiệp chơi cu gáy ...có j mong các bác luong thu....thân chào!

13. tuanchim

tuanchim Guest

vâng. rất cảm ơn các bác đã quan tâm đọc bài viết của em, em viết bài này với mục đích giúp người mới chơi có được cái nhìn tổng thể về 1 con chim sát bổi mà thôi, em mong sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp của các bác để chủ đề được thảo luận sôi nổi hơn.
    THÂN!

14. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Rất tâm đắc với ý kiến của Bác, nhưng mình bổ sung thêm tí: khi con sát bổi chọn mình rồi, mình phải chăm sóc huấn luyện để thành mồi như ý nữa, đặc biệt phải nhận ra là nó sát bổi, rồi phải..., chữ ký của bác cuhobo đó, phải nói rằng không sai chút nào: "...bao gồm những tháng năm dài chờ đợi...".....