Đại gia mới có tiền chơi khuyên mộc?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhongphuc, 21/7/07.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Từ đầu vụ tới giờ chắc em thả tới 3 tr khuyên mộc, và mộc dở( hơi). Ai cũng kêu ầm ĩ bảo đại gia. Nên em ko dám ca bài sắp chết đói lấy tiền mua khuyên. Một lồng mộc 1-200 con chọn được 1 -2 là cùng mà em bỏ ra 30 nghìn xăng 1 ngày bắt được 10 con thi thoảng bắt mấy em dở hơi 1-200 một con. Cứ lấy tiền bán hàng đều đều hôm qua cộng sổ thâm hụt hơn 3tr. Sau một hồi thải còn 3 em lại lộn ngoái cả thế mới đau chư!. Không nhớ tên đại ca nào trên diễn đàn xưa xúi dại làm em tan nát.
    Không hiểu tan nát của nhà vì chơi mi chọi hay khuyên líu đây.~X(

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hì hì đúng rồi đó bạn. Ai bảo chơi K mộc là tốn ít tiền đâu. Bao nhiêu con mới lọc ra được 1 vài con mộc hay, để nuôi được mấy năm tuổi lồng tốn biết bao công chăm sóc rồi còn bao nhiêu nguy cơ rình rập nữa. Nhưng tôi vẫn thích nuôi từ mộc lên. Chắc bao giờ thành tài bắt trăm con mộc được cả trăm khi đấy chơi khuyên mộc mới rẻ hơn chơi khuyên thuộc. Hì hì

3. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    À mà mơ. Đi bắt mộc nhiều đến nỗi ốm cả người mà ko ăn thua oải thật bây giờ ai cúng giỏi với lại nhiều người chơi nên đắt quá. Bó tay.

4. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    mua khuyên môc mà như vậy thì chắc là toi.mình cũng đã từng mua như vậy rồi.

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Em cũng từng nuôi nhiều khuyên mộc, cũng thấy tốn công tốn của nhiều nhưng có cái thú riêng.
    Nuôi từ khuyên mộc phải có tính kiên trì, và thời gian mới mong có một chú chim hay. Chúc các bác thành công nhé!:)

6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    hic có thất bại mới có thành công mà , hehee phải tốn kém mới có kinh nghiệm tiền dạy ta khôn mà hehehe

7. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Đúng là nuôi khuyên mộc có vất vả thật, nhưng cũng vui. Hôm vừa rôi tôi bắt bốn em khuyên mộc, về nuôi một thời gian thì phóng sinh ba em, may được em còn lại cũng khá, đang để nuôi tiếp xem sao.

8. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nếu ko có những người dở hơi đi bắt chim mộc thì lấy đâu ra chim cho các trọc phú chơi , 3tr theo quan điểm của đại gia là có thể tậu một em khủng có thể thi đấu này nọ . Ko phải là xui dại đi bắt khuyên mộc mà đó là kinh nghiệm để hiểu biết về thú chơi ,đai gia chỉ có thể xuống tiền hơn thứ dân mà chưa chắc là thứ dân ko dám xuống tiền như đại gia. Có những người đi bắt khuyên mộc nuôi vẫn thành công đấy thôi mà ko quá tốn kém, đã hiểu thi mới mê đã mê thì mới phải tìm hiểu còn ko mê ko hiểu thì chắc là thích cái gì đó....

9. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Nuôi khuyên mộc .... cũng thành công đấy thôi.... thành công cái gì? và như thế nào? Thành công có nghĩa là nuôi mộc líu hay thỏa mãn đam mê. HN em chưa thấy ai nuôi con chim vào giải nhất từ mộc cả. Mua chim thuộc là biết tiêu tiền đúng chỗ chứ cứ thô sơ như bạn thì không hiểu bạn có dùng xe máy hay đi bộ hết đời. Cùng là thứ đồ chơi cái nào lợi thì chơi, phương tiện cũng thế chứ ai lại ngu đến lỗi có tiền nhiều đi xe đạp không ô nhiễm, bảo vệ môi trường, có lợi cho sức khỏe........

10. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Nhưng ko có người nuôi khuyên mộc thì lấy quai đâu ra khuyen mà chơi,chắc là đi bẫy khuyên thuộc về chơi mấy.

11. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Em thay cau noi cua bac la hop ly nhat I-| Dau phai cu k Moc la do . O dau ma chang co con k tot va ko tot . Khong len qua kien dinh voi y kien k thuoc thi tot con k moc thi vut di . K moc duoc thua huong nhieu chat dong hon so moi k thuoc . Boi chung song o moi truong ngoai . Thich nghi duoc nhieu dong hon . Con k thuoc thi phai nuoi va cho di dot thi chung moi bat truoc duoc nhieu chat dong

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Các bác ai nói cũng đúng cả.
    Nuôi cám tàu thì em ko nói. Chứ bỏ tiền mua một con chim hay về chăm đi thi đạt giải nhất, người đó nuôi chim quá giỏi ai giám nói ko, con chim đấy thử đưa cho người khác có khi nuôi còn chết yểu. Người đấy kể cả nuôi 1 con chim mộc chắc chắn cũng líu khá chỉ là ko lên đỉnh cao được thôi.Đấy là người nuôi chim giỏi.
    Tất nhiên cũng có những người chọn chim mộc giỏi nuôi để cung cấp cho các đại gia nhưng bảo người đó đi thi chắc gì đã đoạt giải.
    Các bạn cãi nhau chỉ xoay quanh vấn đề là 1 người chọn chim mộc giỏi và nuôi chim giỏi. Ở Hà nội mấy người được như vậy đâu.
    Tôi nghĩ anh em đã lên đây chơi thì ko nên khích bác nhau như vậy, mỗi người chọn cách chơi cho riêng mình.

13. lungquy_82

lungquy_82 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Ai chỏi K trả tùng trải qua buồn vui hả bạn nhủng rồi cũng qua di dể dến lúc thành công rồi mói thấy tâm hồn thanh thản tôi cũng dã tùng thả ko biết bao nhiêu con rồi mộc cũng có mà nuôi lâu rồi cũng có . Nhủng rồi bây giò mói duọc huỏng cái thú chỏi chim dẫn dến sụ thành công mỹ mãn . chúc bạn thành công nhé

14. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Kính các bác ,ý kiến của em thế này ạ , anh em chúng ta đã tranh luận quá nhiều về bỏ một đống tiền ra mua chim về chơi rồi.Theo em thì mộc hay thuộc đều quý cả ,nhưng dựng một chú mộc lên để líu đcj thì khoái hơn nhiều .Vùa rồi em cũng lên HHt mua đcj 5 chú mộc về ,chết 1 thả 1 còn 3 .Thấy 1 chú lúc vệ sinh lồng thấy đứng im ngó nghiêng ,xong vèo một cái chú ta té mất ,em tiếc ngẩn ngơ.Nhưng một lúc sau lại thấy chú ta về đậu trên cây hoa giấy nhà em, em liền lấy cái lồng mở cửa ra treo lên và chú ta nhảy tót vào.Các bác ạ với em như thế là sướng nhất rồi.Xin chia sẻ với các bác đôi điều thế thôi, chào các bác em ngược.

15. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo tôi thì không nên nói quá nhiều về chuyện khuyên mộc hay thuộc. Mỗi người có một lý do riêng. Ví dụ như nhà người ta ở tầng cao khu tập thể hay ở nơi ít người qua lại thì nuôi khuyên mộc làm sao mà thuộc được, có đến 2hay 3 năm lồng vẫn sợ người hết. Hoặc cũng có thể người ta ko có thời gian hay muốn có khuyên hay chơi ngay. Cũng có người nuôi khuyên mộc lên thì thấy được cái hay riêng của nó, từ cách đi chọn khuyên, ngồi cả buổi thấy được con đẹp, bắt ra lồng thì ngoái cổ kinh quá... nhưng bắt được con nào mình thấy là đẹp thì thích lắm....
    Như tôi có một con nuôi từ mộc được hơn 1 năm lồng rồi nhưng nhát thì thôi rồi. Sáng thì vẫn thấy líu nhưng mà cầm vào lồng thí nó bay loạn như chim vừa bắt ở rừng về. Vì nhà tôi ít người, ban ngày ko ai ở nhà. Làm sao mà thuộc được chim.
    Chúc các bác thành công với cách nuôi của mình, lúc nào cũng thấy vui là được rồi.

16. socnau

socnau Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng chọn rất nhiều.Từ chim trong lồng chọn được 50 con.Nuôi cho chim đẹp, căng rồi chọn được 10 con.sau đó nuôi gần 1 năm mới chọn được 3 con.Mà toàn nhờ đại cao thủ chọn cho đấy.Ví dụ như Hải Đen Nam Đồng, Khánh Hà Trung.

17. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Nuôi khuyên mộc hay khuyên thuộc cũng đều là chim cả và khuyên thuộc cũng từ khuyên mộc mà ra nhưng cái lợi là không phải tốn công chăm sóc mà lại có chú khuyên hay để nuôi bởi vì có phải chú khuyên nào nuôi từ khuyên thuộc lên đều líu và líu hay được đâu.Mua khuyên thuộc về nuôi là giải pháp tốt nhưng cũng không thể không nuôi khuyên mộc và không nghĩ đến người bỏ công ra nuôi những chú khuyên mộc thành khuyên thuộc được.Và kết luận cuối cùng của tôi là nuôi mộc hay thuộc là phụ thuộc vào khả năng về tài chính cũng như thời gian và cả sự thích của người chơi nữa.
    "Nuôi chim là một môn nghệ thuật và người nuôi chim là một người nghệ sĩ " một người một phong cách chơi và một kiểu chơi khác nhau nhưng mục đích cuối cùng là có được chú chim hay.

18. anhhaiht

anhhaiht Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi khuyên núi có bắn hay, líu hay hơn khuyên đồng bằng không vậy?

19. hoadaica_bg

hoadaica_bg Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi cũng thấy nuôi chim mộc cũng thấy rất hay. vì tôi cũng từng nuôi dến gần 1000 con chim mộc rồi mà các bác đừng cười tôi nhé rất vui khi được làm quen với những người cùng ý thích. nick name hoadaica_bg rá vui được làm quen với mọi người

20. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    bạn độ này còn nuôi ko. Bạn có số đt để liên lạc ko. Khi nao rảnh qua Bắc Giang sẽ ghe cho bạn chơi có đc ko.