Đam mê tự chế: Bộ Aqua của HIEPSY

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi hiepsy19, 30/9/08.

1. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Xin chào cả nhà !
    <o></o>
    Nói đến thú tiêu khiển hay gọi dễ hiểu là thú chơi thì chắc ai cũng biết rằng nó không theo một khuôn khổ định sẵn nào cả và thường là mỗi người chơi ít nhiều cũng có điểm khác nhau, giàu chơi kiểu giàu; nghèo chơi kiểu nghèo; khoẻ thì chơi thế này; yếu thì chơi thế khác … nhưng mục đích cuối cùng đều giống nhau là: đem lại niềm vui cho “khổ chủ”. Mình nói “khổ chủ” nhiều lúc cũng đúng thật, bởi nhiều lúc vì cái chơi mà người ta rất khổ cực vất vả.
    <o></o>
    Khi chơi ai cũng muốn trò chơi đó mang lại cho người chơi một kết quả tốt nhất dù đánh đổi bất cứ điều kiện nào trong phạm vi cho phép. Theo quan điểm đó nên mình đã quyết định tự làm tất cả các đồ chơi cho mình vì theo mình tự làm là đạt kết quả giải trí cao nhất và đặc biệt có ích với giới văn phòng - có cơ hội ‘động tay động chân’. Từ nhỏ đến giờ mình đã làm rất nhiều các đồ chơi kể cả ảo và thật (ảo chủ yếu là đồ chơi trên máy tính) nhưng chỉ được đám bạn trai gái ban cho mỗi 2 chữ ‘có khiếu’ L, hôm nay, sau khi tìm hiểu và tham khảo các thông tin bổ ích trên diễn đàn của chúng ta mình xin giới thiệu cùng cả nhà bộ Aquarium tự chế hoàn toàn của mình cũng là bộ đồ chơi lần đầu tiên về Aqua. Cũng như đã nói ở trên, đồ tự chế không phải khi nào cũng ngon-bổ-rẻ.
    <o></o>
    Bộ đồ chơi của mình bao gồm:
    <!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Bộ đèn 90cm 3 bóng
    <!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Bể 100 x 42 x 58 cm
    <!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Chân bằng sắt V J
    <!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Lọc làm bằng ống PVC 90 mm (không giống của hovaten nhưng nguyên tắc lọc thì cũng từ các máy lọc bán sẵn mà ra)
    <!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->CO<sub>2 </sub>:chưa làm J
    <o></o>
    Phần 1: Bộ đèn:<o></o>
    <o></o>
    Cấu tạo cơ bản gồm: Máng đèn bằng Inox 100%, 3 bóng đèn 90cm, 3 balast điện tử, 3 bộ ‘đui’, 3 thanh gỗ và các vật liệu khác như ốc vít, nẹp nhựa, sắt V.
    Dụng cụ để làm thì ai cũng biết: Dao, kéo, khoan, bake, kềm…
    Và sau đây là hình ảnh về bộ đèn đã hoàn thành:
    <!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->-Đầu tiên là thiết kế trên máy tính, nó giúp ta cưa cắt chính xác hơn => đỡ hư hao vật liệu.

<o></o>
    Đây là balast điện tử:
    Tiếp theo sau một thời gian đục đẽo cưa cắt nó ra thế này:
    Gắn đui đèn:
    Hoàn tất lắp ráp:
    Hoàn tất:

<o>
    </o>
    Phần 2: Bể kính
    Phần này thì cả nhà thông cảm vì mới vô nước, nước chưa trong hơn nữa trồng cây thì giống như "Công chúa trồng lúa" nên em xin phép là sẽ post sau khi nước đã trong và cây 'sống'=P~
    Chúc cả nhà vui vẻ!
    Còn tiếp...

2. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    sáng tạo ghê, chúc Công chúa trồng lúa mau có một cái hồ đẹp, nhưng đừng trồng đầy một hồ Trân Châu ... lúa như tớ nhe :D

3. ToanTotal

ToanTotal Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bác ơi post hình hồ đi bác...cái khâu setup á...để bà con học tập nữa chứ.với lại kêu tự chê bộ aqua là chế đèn không à hả?bác có chế lọc hem? cho mình coi lun i....
    chúc khổ chủ được mùa bội thu nha ! mau post hình nhiều nhiều..ka ka ka

4. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin phép đi lạc đề chút. Dùng ballast điện tử có đảm bảo độ sáng không vậy.
    Bác cho em xem cái hình cái lọc luôn đi. Còn cái hồ thì cứ đưa lên đi, các cao thủ sẽ góp ý cho mà.
    Còn thông tin về đất nền nữa chưa thấy có.

5. pru

pru Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ấn tượng lắm Bác, Cho hỏi chi phí cho em nó là bao tiền vậy Bác?

6. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chân đèn của của bạn thiết kế không khả thi:
    - Theo bản thiết kế thì chiều rộng của đèn cũng vào khoảng gần 40cm, trong khi đó hồ chỉ rộng 42cm. Do chân đèn quá thấp ngay sát mặt hồ, vậy khi đặt đèn lên sẽ chiếm hết diện tích bề mặt, không còn chỗ đặt quạt, tăng nhiệt độ và rất khó khăn khi vệ sinh hồ.
    - Với thết kế đèn như thế này nên làm giá, treo đèn cách mặt nước khoảng 20-30cm thì hiệu quả hơn. Bạn có thể tham khảo cách treo đèn trong bài ADA handmade của anh Cuội rất đẹp và hiệu quả http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=49365&page=7, hay như của anh hoang2968 http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=36171

Last edited: 30/9/08
  7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    làm như 2 cái đó người ta gọi là pro rồi, nhưng thiệt hai lớn hơn đèn này nhiều bác ơi.
    Đèn này chỉ cần gắn thêm cọng dây như đèn của Cuội và Hoàng nữa là giải tỏa mối lo về khó khăn khi vệ sinh hồ :)

8. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thiết kê này còn thiếu cái quạ để làm nguội đèn. ............................

9. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    cái quạt thì khổi cần củng được. vi đã sử dụng quạt cho hồ ròi.
    bác nên khoang vào tường treo lên thì hây hơn nhiều.
    sẽ dể dàng thao tác trong hồ.

10. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn làm đc vậy là ok lắm rồi. có điều làm bằng inox có chói quá ko bạn? theo mình nên làm bằng nhựa đen coi thẩm mỹ hơn. hihi

11. hiepsy19

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn các bạn đã quan tâm :p

Khi thiết kế bộ đèn này vấn đề mình quan tâm nhất là kiểu dáng và độ sáng, về độ sáng thì đã OK vì máng đèn INOX sáng như gương + bóng Jebo nên tạo được độ sáng khá cao- như một số hình chụp phía trên của hồ í.
    Về kiểu dáng thì :laughing: mỗi người thích mỗi kiểu mà, mình đã tham khảo khảo nhiều và kiểu này là kiểu mình ưng ý nhất nên đã chọn mặc dù làm khá khó, trong khi thiết kế tự biến tấu lại những chi tiết để có kiểu ưng ý nhất và cũng để đơn giản vấn đề hơn.

Mình không chọn treo đèn vì hai lý do sau:

- Treo đèn không khó gì cả nhưng nếu treo đèn thì cần phải khoan tường, đục lỗ ... như vậy sẽ làm cho không gian phía trên bể không được thoáng vì theo mình chơi hồ thuỷ sinh thì hồ đẹp là chưa đủ mà còn phải đẹp cho không gian quanh nó nữa =P~. Như các bạn thấy đó, các hồ lớn rất ít khi treo đèn mà thường làm nắp hồ có đèn bên trong, mình cũng theo quan điểm này tuy nhiên "nắp" của hồ mình không hẳn là nắp và lấy ra rất dễ.

- Điện mà gặp nước thì cực kỳ nguy hiểm nên khi vệ sinh hay làm gì đụng tới bể mình đều rút nguồn điện, bưng máng đèn ra trước khi thực hiện do đó nên mình cũng không muốn có máng đèn treo trên đầu khi tay mình nhúng vào nước.

Về quạt: Vấn đề này do mình chưa có kinh nghiệm nên không biết có cần thiết hay không, theo như thực tế thì sau 4h bật đèn phía trên máng đèn inox cũng không nóng lắm, vì dùng balast điện tử nên nhiệt toả ra không đáng kể, còn bóng đèn thì nóng hơn nhưng cũng không nhiều. Khoảng cách từ bóng đèn đến mặt nước khoảng 15cm nên mình nghĩ nhiệt của bóng đèn toả ra cũng không làm tăng nhiệt độ của hồ nước 200l là bao, nhưng để 'thí nghiệm' không quạt một thời gian xem sao, nếu cần cho nó 1 cái quạt của CPU Intel là lạnh lun :laughing:.

Chiều rộng của đèn chính xác là 32cm thôi không tới gần 40 đâu =P~ nên mặt bể vẫn còn thoáng lắm. Chân đèn nâng cao cũng dễ lắm, thê vô mấy con bulon là OK mà.

Theo mình đang thấy thì ánh sáng không có gì khác nhau, balast chỉ là cái mồi điện ban đầu sáng hay không là do bóng thôi, cái mình quan tâm là nó có bền hay không. Mà cái này tiện lắm rất nhẹ, vỏ bằng nhựa nên không sợ rò điện và nhiệt toả ra coi như là zero vì so với balast sắt từ thì như mùa đông với mùa hè và hình như là tiết kiệm điện nữa.

Còn cái bể, chưa ra gì cả do rửa sỏi không kỷ nên nước lâu trong quá, tầm nhìn xa khoảng 5 cm nên chụp sao được, nếu 2 ngày nữa mà không trong chắc phải làm lại quáaa.

Hìi, cũng kha khá, Inox: 150k, đèn 50k/bóng, balast 33k/cái, đui đèn 4k/bộ (có nơi bán tới 8k cùng loại), mấy thứ linh tinh khác cũng khoảng 50k.
    Hehe, mình nói là còn típ mà.

12. hiepsy19

Thích đã nhận:
    16
    Đúng gòi, bên ngoài mà INOX thì chói và trông nặng nề lắm do đó phía ngoài mình dán decan trắng nên đã trông nhẹ nhàng hơn nhiều (trên hình là đã dán rồi đó).

13. pooo

pooo Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như cái khung và giá đở bạn làm bằng sắt đa năng .Cái này sau một thời gian ngắn sẽ bị oxy hóa.Bạn nên tìm vật liệu khác.

14. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mừng cho tinh thần sáng tạo, bạn làm đẹp lắm :)

15. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy máng đèn 90cm của bạn làm rất đẹp và có độ thẩm mỹ cao , chúc mừng bác.

16. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bác hiepsy19 ơi! bác tiếp tục giới thiệu đi em đang háo hức quan sát phần sáng tạo của bác đây ,nhất là bộ lọc bác nên mô tả bằng hình thật tỉ mỉ nha ,cám ơn bác

17. hiepsy19

Thích đã nhận:
    16
    Sắt đó là sắt V lổ (mình chưa nghe tên đa năng), không sợ rỉ đâu sơn kỷ lắm rồi, mà rỉ thì lấy ra sơn lại cũng dễ.

Cuối tuần này mình chụp ảnh rồi up luôn nhé.

18. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái máng đóa tổng thiệt hại hết nhiu vậy bạn.
    Theo mình thay máy thanh sắt V lỗ bằng Nhôm sẽ đẹp và nhẹ hơn, treo đẹp hơn đẻ vậy nhìn ko đã.
    Mình muốn làm giống vậy nhưng 4 bóng hồ 1m thì giá khoảng nhiêu, không tính bóng nha bạn.
    Thanks

19. ThủyMộc

ThủyMộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

20. hiepsy19

Thích đã nhận:
    16