Dân amater thích hồ thủy sinh cần giúp đở

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi khoati, 9/10/07.

1. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình định làm một cái hồ 70x35x45 kính toàn bộ 8li (vì mình nghe nói hồ 70 vừa với đèn 6 tấc và chân đèn), không biết kích thướt như vậy có được không các bác. Vì mình ở nhà chung cư nên không thể làm nền tự trộn được(vì không có chổ để rửa vật liệu). Mình định xài nham thạch và ADA cho tiện. Nhưng vì kinh tế eo hẹp quá nên mình định sẽ phân khu để làm nền trồng một ít cây thôi. Nền làm một ít hai bên, một bên là đồi núi, một bên là đồng ruộng, ở giửa sẽ là con đường cát trắng ( con đường lớn nhỏ tùy vào khả năng tài chính ). Giống như cảnh ở quê mình ấy mà.
    Cho mình hỏi làm như vậy thì cần bao nhiêu ADA và bao nhiêu nham thạch. Nham thạch thường bao nhiêu một kg. Mua ADA và nham thạch ở đâu thì tốt nhất. Mình đã đọc tất cả các bài hướng dẫn trong diễn đàn rồi nhưng vẫn còn lơ mơ và rối tung lắm. Các bác tư vấn dùm mình nha. Thanks!!!

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bạn nên làm bể sâu hơn nữa lúc trồng cây sẽ thuận tiện trình bày ý tưởng, chúc bạn có bể đẹp. Kinh nghiệm của mình là đo đèn trước khi quyết định chiều dài

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    suy luận và ý định của bạn rất ok, tôi ủng hộ ý định của bạn. (Kích thước bể đó dễ kiếm đồ chơi)
    ADA bạn có thể dùng 10Kg, nên chọn loại hạt có màu nâu đỏ (Đchỉ: cửa hàng APT, Q11; 60.000đ/kg)
    Nham thạch 10Kg (mua loại hạt như hạt ngô) (Đchỉ: Cửa hàng Vũ, Q1, 8000đ/kg)
    cát trắng. nên mua sạn trắng 10kg (ĐChỉ: Cao Quý, Q5. 3000đ/kg)

4. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy là phải 30kg vat liệu làm nền!!?? nhiều vậy, mua ở chổ Cao Quý thôi thì có đủ mấy thứ đó không pác Cuội ơi?

5. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cao quý có cát trắng thui ,hôm bữa ghé có thấy bán nham thạch nữa hình như của đài loan ,nếu muốn tiện thì bạn ghé tiệm bác vũ 213a nguyễn cư trinh ,mua nham thạch và sạn trắng ở chỗ bác vũ ,mua ada ở apt