Đàn cá con của mình sắp đi hết rồi,có ai có cách gì....

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi tuongmanh, 1/7/07.

1. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Đàn cá con của mình nở được 7 ngày rồi, hai hôm nay mới cho ăn do không kiếm được bobo nên cho ăn lòng đỏ trứng luộc mà k thấy nó ăn, thử nghiền cả thức ăn khô rồi cũng k thấy ăn. Cá con mình nuôi trong thùng xốp to nước nuôi lấy từ nước máy.Các bác có cách gì cứu bọn cá con này với , nhìn mỗi ngày khoảng 100 con rủ nhau đi mà thấy đau lòng....=(( =(( =(( =(( =((

2. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    hic tội quá, uổng quá, ai có cách gì giúp bạn ấy đi, mình chưa cho đẻ lần nào nên ko bít.

3. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cá mới nở 7 ngày k vì đói mà chết đâu bạn ah.Mình nghĩ cá bạn chết vì nấm đó.Bạn thay 1/3 nước và nhỏ 10 giọt xanh Metylen vào thùng xốp đi.

4. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Thanhk haichuong. Để mình thử theo cách của bạn.Các bác xem bài này còn kinh nghiệm gì xin chỉ giáo tiếp

5. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên xem môi trường nước+ nhiệt độ xem nhưng tôi nghỉ có lẻ nhiệt độ không ổn định đấy

6. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác TM ơi mình thấy chắc có lẽ do thùng xốp quá lớn nên kô đủ dưỡng khí cho cá con đấy, vì cách đây 02 tháng mình cũng có một bầy KC giống pác đó, cứ nghĩ hồ rộng để cá con tung tăng mau lớn nhưng hóa ra kô phải vậy mà hồ rộng khiến cá con bị phân tán thiếu dưỡng khí lẫn thiếu thức ăn, nên khi cho bobo vào ăn nhiều quá đâm đầu xuống hồ xỉu hết (em tiếc đứt ruột lun). rút kinh nghiệm đợt sau mới đây em cho ép ở hồ 1m sau khoảng 7ngày cá đã ăn được bobo em dùng vợt Bobo bắt hết vào một hồ nhỏ 40cm ngang 20 cung cấp 02 vòi oxy đền nay cá lớn như thổi, đang chuẩn bị dời sang hồ 80cm. chúc pác thành công nha. hiiii
    đây là chú cá mái KC mới lâm bồn của em. hiiii

7. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    cảm ơn mọi người đã chỉ giáo.Hôm qua mình đã vớt hết ra thả vào một cái chậu to ( Nhỏ hơn thùng xốp cũ nhiều) sáng nay kiểm tra đã thấy khả quan hơn không thấy chết nhiều nữa..

8. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc mình thấy mấy chỗ ép cá cá mới nở ra vẫn để nguyên trong hồ 1m2 mà đâu có chết đâu? Vẫn một máy sục khí thôi. Cá vấn bơi leng teng lớn nhanh như thổi

9. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời ơi bạn đừng lo bầy cá của mình mới vừa nỡ ra hơn 200 con vì mình ko có bobo nên cho ăn lòng trứng gà lớn nhanh như thổi....bạn phải cho lòng đỏ trứng gà vào 1 cái chén rùi cho 1 ít nước ấm vào đánh cho tan ra nhớ là phải tan ra trong nước ok rùi tưới vào trong hồ cá con trứng sẽ tan trong nước và cá con sẽ đóp nước cũng như lòng đỏ trứng ok đừng lo ko chết đâu sau 5 ngày cá con đã biết tự đi kiếm mồi rùi.......

10. danthanh

danthanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thức ăn cho cá con

Theo kinh nghiệm của mình thì cá mới nở mình không cho ăn bobo được vị bobo tương đối lớn, bạn thử cách của mình thử xem.
    bạn lấy cải xà lách vò lại rồi bỏ vào chén ăn cơm xong đỗ nước ngập mặt cải, để khoản 2 ngày (công việc này chuẩn bị trước khi cá nở) sau khi cá nở khoản 1 ngày, dùng muỗn múc nước cảu đổ vô cho cá ăn, trong nước cải có vi sinh mà mắt thường chúng tạ không thể thấy được, khi bạn cho cá ăn bạn thấy chúng sẽ bu lại nơi bạn đỗ nước (nhưng đừng cho vào nhiều quá làm dơ nước, cho tỉ lệ ít thôi và bỏ thêm rông vào cho cá con có nơi bám. khoản 5 ngày sau thì tập cho chúng ăn thức ăn khô xay nhiễn được rồi. Đây là kinh nghiệm mình nuôi, mong nhận được sự đóng góp của các bạn.
    Chúc bạn thành công

11. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo bạn này là đúng rồi đó,o có bo bo thì cứ cho ăn lòng đỏ trứng,tán nhiển ra là ok rồi,bổ còn hơn bobo nưã

12. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn tất cả các anh em đã giúp đỡ hướng dẫn. Cá của mình nay được bằng đầu đũa rồi sống được khoảng 100 con, bọn cá con giờ ăn trùng chỉ tốt rồi ăn rất khỏe và nhanh lớn. Mong tiêp tục nhận được đóng góp kinh nghiệm nuôi cá con để mọi người cùng có những đàn cá đẹp. Hai con cá của mình lại chuẩn bị đẻ nữa rồi nhanh thật đó, lần này chắc có kinh nghiệm cá con sẽ sống nhiều hơn :x

13. huyphuoc

huyphuoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    ;)
    Dung nen lo lang qua dzay.de nuoc khoang 1/3 ho ,sau do ra tiem ban ca mua 1 vien thuoc ngam ca mau do[minh quen ten roi] 8000/v.sau do ban nho vai giot nuoc WATER AMAZON[co ban o duong Luu xuan tinh]vao ho.nho chi de may suc oxythoi nhe.thu xem.chuc may man:-*