Đàn chó cỏ

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi thanhseo, 15/2/08.

1. thanhseo

thanhseo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bầy chó hoang,
    Đầu đàn là 1 con chó cái đã già,dưới sự chỉ huy của nó là 1 bầy khoảng chục con.
    Mỗi khi sắp sinh con,chó mẹ thường tự đào hố dưới đất ngoài vườn và đẻ con ở đó.
    Sau khi sinh khoảng 4 tuần(chó con bò đc ra ngoài)chó mẹ mới dẫn đàn con nó về=>khi đó chủ mới phát hiện ra.hichic...đã 3 đàn đc sinh ra như vậy.

1 trong những đàn chó con
    Không hiểu bằng trực giác,hay do bản năng hoang dã chúng có thể phân biệt đc đâu là gà nhà và đâu là gà nhà hàng xóm.Đã rất nhiều lần chúng đã tiêu diệt những con gà của hàng xóm chót lạc bước sang nhà mình.
    Chúng chia nhau đánh chén và đôi khi để dành cả cho chủ nữa(cắn chết rồi tha về để ở góc sân).TRong khi đó đàn gà nhà rất đông nhưng không hề bị hao hụt(mỗi tối đàn gà nhà lại đc điểm danh trc khi đi ngủ)
    :D
    gà nhà
    Khác với những chú chó cảnh đc cưng chiều,chăm xóc chu đáo,những chú khuyển nhà mình lại có 1 cuộc sống bán hoang dã.Hàng ngày chúng nằm ngoài vườn trông nhà,chỉ đến bữa ăn mới thấy lộ diện.Do ít đc vuốt ve nên để chạm đc vào chúng rất khó(kể cả chủ)đối với những người lạ thì chúng đúng là những Hung thần.
    Chó anh
    Phó đàn
    TS

2. himeji

himeji Super Moderators

Thích đã nhận:
    668
    ước gì nhà bác ở HCM nhỉ là mình xin 1 chú về nuôi liền đấy. giống chó này rất khôn, nếu được chăm sóc kỹ chúng săn rất giỏi, khôn và rất quấn quýt với chủ đấy.
    nhìn mặt mấy chú cún con nhìn yêu quá đi mất hic hic hic.

3. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    nghe bác kể cách đẻ cứ như là chó phú quốc ý nhỉ .

4. 123ngoisao

123ngoisao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng bác có đàn chó quá đẹp,nhìn mà phát thèm

5. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Bạn có đàn chó bạch đề đẹp nhỉ ,nhưng ko bằng bầy gà trong sân ok hihihihihih

6. thanhseo

Thích đã nhận:
    0
    Tam nhãn cẩu

Giống này đặc biệt trên đầu, giữa hai mắt có một đốm nhỏ, gọi là con mắt thứ ba

Tam nhãn cẩu
    Đây là giống chó có biệt tài tự nó biết trước có chuyện gì sẽ xảy ra trong đêm, vì vậy khi nuôi loại này, ban đêm nếu thấy nó có cái vẽ lo lắng, bồn chồn hoặc rên rỉ, ắt là có chuyện trộm cướp sẽ xảy đến, hay tai họa sắp đến với gia chủ.
    Có những con rất khôn, vì biết trước chủ gặp tai nạn nên nó tìm cách ngăn cản như cắn ống quần lôi chân lại không cho đi, hoặc sủa lên, hoặc tìm những cách khác cố làm cho chủ hiểu.
    Vì vậy người nuôi cần phải lưu ý và đoán ý định của nó muốn nói gì với mình.
    Thỉnh thoảng lại có một con chó mà tự nó lại có nhiều tướng tốt. Những con như vậy thì càng tăng sự tốt thêm như nuôi được hai ba con có quý tướng vậy.

7. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bạn có đàn chó quý thật!mong bạn up date thêm thông tin về chúng!

8. conkiennet

conkiennet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy chú cúm dễ thương gúm, anh cho em 1 con zới =P~

9. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    con màu trắng dễ thuơng thật ,nhưng thích cón bên trái trong hình đầu hơn ,nhìn "gấu" thật ^^!

10. nhoc@con

nhoc@con Member

Thích đã nhận:
    0
    anh nói đúng đó nhà em cũng có như theo chó cái mất lun rùi..

Last edited by a moderator: 17/2/08
  11. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con này có đốm thôi chứ không phải ba mắt đâu .Nếu nói chó nhiều mắt phải kể đến con chó mực ở các tỉnh miền Nam đây là loài chó có màu lông đen tuyền cực khôn và khả năng nhìn thấy "thế giới bên kia"???

12. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em mê nuôi cho lăm nhưng dạo nay khu em không có bán chó cung ko co ai co mà xin nên đang đi kiếm bác nào có chó con thì cho em xin hay bán 1 con nha

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Phó đàn
    TS[/QUOTE]

Chào bác thanhseo!

Con này có huyền đề bác ạ, tai lại cụp nữa nên hơi làm giảm giá trị của dòng chó săn, nếu bác có điều kiện tập cho đàn chó này có bản lĩnh săn bắt thì chú chó này không làm chó đầu đàn được bác ơi!

14. thanhseo

Thích đã nhận:
    0
    Những chú cẩu bác nói trên lại thuộc loại khác bác ạ.
    Hắc cẩu: tiếng Việt Nam còn gọi là chó mực, một giống chó toàn thân đều đen tuyền, người ta tin rằng loại chó này mắt thấy được ma, và ma quái rất kỵ loại chó này, nhất là máu huyết của nó. Một số thầy pháp khi trị về tà ma thường dùng máu của giống chó này. Nhà có ma người ta thường nuôi chó này thì ma không dám ở trong nhà nữa mà phải bỏ đi nơi khác.
    hoặc:
    Hắc Bạch tứ mục cẩu: là loại chó toàn thân lông trắng hoặc toàn thân lông đen, trên hai mắt lại có lông xoáy lại trông giống như hai con mắt nữa, loại này vì cái xoáy cùng màu lông nên khó nhận ra, phải nhìn kỷ mới thấy được.
    Đặc biệt đã là chó đen mà có thêm bốn mắt thì chắc chắn tà ma sợ nhất vì hai con mắt đặc biệt này khi nhìn ma quái, tự nó sẽ phát ra những tia vô hình như tên đạn bắn vào tà ma vậy.
    THeo nguồn BBC

15. thanhseo

Thích đã nhận:
    0
    Do địa hình nơi mình đang sống là vùng bán sơn địa nên để đi săn(chim chóc hay mấy loài thú nhỏ )ko phải là khó.
    Trước đây thỉnh thoảng 2 bố con mình cũng xách súng hơi lên đồi tìm chim cải thiện bữa ăn.
    Ở đây có khá nhiều cu gáy,chim cun cút hoang,chim thài lài(có bộ lông đuôi dài rất đẹp)......

bố mình trong 1 lần lên núi
    Đàn chó thừơng chạy trước đánh hơi,rồi lùa cho những con mồi đang ẩn nấp dưới bụi cây phải lộ diện cho chủ bắn.
    Mỗi khi có 1 con mồi bị hạ đàn chó lại lao lên đi tìm nhặt về.
    Sau mỗi lần lên núi như vậy lại có thêm thứ j đó đưa cay.
    Khi thì em cu gáy béo ngậy,lúc lại là vài em chim sẻ núi(bổ thận tráng dương tốt cho đàn ông:D)

con mồi
    Đi săn đúng là 1 thú vui,nhưng không nên đc khuyến khích vì nó làm tổn hại đến môi trường sống hoang dã của muôn loài.
    TS

16. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bài viết của bạn hay lắm đáng để học hỏi nhân tiện đây G@ củng có bài sưu tầm về tướng chó sẽ gửi trong chủ đề sau ....

17. thanhseo

Thích đã nhận:
    0
    Bác nói rất đúng,con đấy chỉ là phó đàn thôi.
    KHi đi săn thì thằng Lu này mới cầm đầu

Lu
    TS

18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hì hì!

Đúng rồi! em lu nhà bác có tướng mạo của một thủ lĩnh trong đàn chó săn lắm.
    tai, mắt, mũi, chân, đuôi và đặc biệt là cái lưỡi của chú ta thì không chê vào đâu được.
    Nhìn khu gia trang nhà bác thì chỉ cần mua giống chó săn về nó sẽ tự đi tập luyện ngoài rừng mà thành chó săn thôi bác ơi!

Hi vọng là đàn cún của em sẽ có bản lĩnh giống đàn cún nhà bác. Khi nào luyện tập cho chúng thành tài em sẽ post lên để khoe với bác!

19. huhtavn

huhtavn Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Chó đẹp quá, không biết khi nào mình mới có thể có 1 E để chăm nữa. Chúc các bạn có những chú cưng thật đẹp. Rất mong được giao lưu.

20. Mr.president

Mr.president Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Càng nhìn càng thấy nhớ đến con cún của mình- mình nuôi nó đc khoảng gần 12 năm thì nó mất ( nuôi từ lúc mình 8 tuổi ), nó già quá cả 2 mắt bị mù khoảng gần 1 năm thì nó bỏ nhà ra đi :((
    Giống này khôn lắm, đầu nó có cái rãnh chia làm 2 bán cầu, nhìn tách hẳn ra và rất dài.