Dán decan hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hnayuh62, 24/11/06.

1. hnayuh62

hnayuh62 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mạn phép mở chủ đề này vì tìm đọc trên 4r mà k thấy.
    Nhà mình nuôi 1 em rồng đỏ 2 ngón & 1 em kamlau 1 ngón, hồ 80*40*40 lọc đáy (theo hướng dẫn của Duongnguyen, cám ơn các bạn nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm trên 4r :applause: :applause:), ngăn vách bằng kính mờ, 1 số người nói nên dán decan màu đỏ ở 2 vách 2 bên để cho cá bắt màu đỏ, mình thấy ở 1 số tiệm bán cá cũng dán decan. Không hiểu việc dán decan có tác dụng tốt xấu gì k ???
    Mong các bạn cho ý kỉến về việc trên.
    Bye =; =;

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Hix, dán decan rùi bỏ xuống nước liệu có ra chất gì độc hại cho cá ko nhỉ?
    Cá La Hán chứ có phải ...tắc kè đâu bạn? Làm sao đổi màu thế được? Màu của cá là do chế độ dinh dưỡng và trạng thái "tinh thần" của cá thôi!

3. hungbk

hungbk Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    28
    Theo mình thì dán decal đỏ khi nhìn cá sẽ không nổi bật lắm vì trùng với màu của cá. Màu xanh dương hơi tối 1 tí hay màu đen thì nhìn con cá sẽ đẹp hơn, thể hiện rõ sự tương phản

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bạn đã có cái này rồi thì theo mình k cần dán decal nữa!!!!!!!!!!!!!
    Còn màu của cá thì chủ yếu do gen,chế độ chăm sóc.Những thứ như đèn,decal hay gì gì đó thì theo mình chỉ là phụ thôi!
    Vài góp ý nhỏ,quyết định vẫn là chính bạn

5. hnayuh62

hnayuh62 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn, mình k dán decan nữa mà sẽ cố gắng chăm sóc cá tốt hơn.

6. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Phông và nền hồ cá ảnh hưởng rất nhiều đến màu sắc của cá, một số người cho đó là vấn đề không quan trọng thì rất là sai lầm.

Tùy theo tông màu của cá mà ta có thể chọn phông và nền thích hợp.
    Phông (phần dán sau lưng hồ):
    -Bắt buộc phải có, vì nếu chúng ta để hồ trống không dán phông thì con cá sẽ mất điềm tựa, cá rất nhát.
    -Tùy theo nội thất trong nhà mà chúng ta chọn phông sặc sỡ hoặc phông 1 màu. Tránh chọn phông màu đen, mặc dù sài phông đen nhìn nước rất trong và cá rất nổi. Nếu sử dụng lâu cá sẽ bắt chước và màu cá sẽ đen theo

Nền(Phần lót dưới đáy hồ)
    -Nếu hồ cá của bạn là hồ dạng tầng thì nền rất quan trọng, nó giúp cách li tầm nhìn giữa cá bên dưới và cá ở trên. Màu nền dưới ánh đèn sẽ phản lên mình con cá giúp cá đẹp hơn. Màu nền sáng thì cá càng đẹp

Kính mờ nhưng con cá vẫn thấy bóng của nhau đấy. Dùng vách ngăn bằng Decal cũng chưa hẳn đã hiệu quả, vì cá cảm nhận được qua môi trường nước. nếu được thì nuôi riêng mỗi hồ 1 con, chỉ nuôi chung 1 hồ khi cá là cá bột, cá hơn 2 ngón tay thì nuôi hồ riêng là tốt nhất