Đàn gà bị gió ngủm 8 em, cần tư vấn giúp!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi meoconlazy, 25/7/11.

1. meoconlazy

meoconlazy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Tình hình là có 1 Cơn gió lạ đi ngang qua nhà em, Cuốn theo chiều gió 8 em gà của em, hic, 7 em gà tơ khoảng 3 tháng, và 1 gà 10 tháng :crying:. Em nuôi cũng thuốc thang đầy đủ mà cũng bị, huhu. Xin các pro tư vấn cho em biết nên cho gà uống gì để phòng triệt để những cơn gió lạ độc như thế này. Cảm ơn tất cả các anh em!!!!!!!!!

Last edited: 25/7/11
  2. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Chia buồn cùng bạn mùa này nguy hiểm quá mình cũng nuôi số lượng ít nên tối mình đem vào nhà cho ngủ chứ ko để ngủ tự nhiên trên cây nên cũng ít khi bị gió

3. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn không nói triệu chứng, bệnh tích của các em và số lượng đàn gà nhà bạn (bao nhiêu con bệnh, bao nhiêu chết ) thì làm sao ae tư vấn cho bạn được.

4. meoconlazy

meoconlazy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Cảm ơn tất cả anh em đã góp ý, nhưng ý mình là cho gà uống gì để phòng được những cơn gió độc như thế này!

5. KHIEMTN

KHIEMTN Active Member

Thích đã nhận:
    109
    Bạn phải cho mọi người biết " Thuốc thang đầy đủ " là bạn dùng thuốc gì ? Ngừa Vac-xin đầy đủ đúng lịch hay là thường dùng kháng sinh để phòng bệnh cho gà ? Nhớ cung cấp thêm một số thông tin về biểu hiện bệnh thì mọi người dể tư vấn cho bạn hơn . Chúc đàn gà nhà bạn ...vui, khỏe !!!

6. ChauGaNoi

ChauGaNoi Active Member

Thích đã nhận:
    17
    mình ko có gì phải nói vi gió độc mà đi qua có thuốc kháng cũng chết.chỉ khuyên bạn 1 điều thôi < ăn sạch ngủ ấm >. thuốc kháng hàng tuần chỉ là phòng hờ thôi.có gì ko phải bạn đừng giận.

7. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    thuốc phòng gà bị gió thì mình không biết nhưng nếu gà bị gió ban có thể làm theo cách sau :
    thứ 1 : bạn dùng dầu nóng xoa vào 2 bên nách gà và nhốt gà vào chuồng kín gió
    thứ 2 : nếu gà từ 2kg trở lên bạn nghiền 1 viên panadol nhuyễn ra pha chút nước rồi đổ vào .
    cách nay khoang 20 ngày gà mình cũng bị gió và mình đã làm như trên kết quả rất tốt , hy vọng đàn gà của bạn vượt qua cơn gió này nhé

8. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Mình cũng mới bị 32 con nhỏ lớn có đủ, nhớ là trước có 1 người chỉ mình nhưng không nhớ tên cũng trong diễn đàn AQB, kết quả chỉ chết 2 con vì quá nhỏ ký khoảng 300g, còn 30 còn giờ khỏe lại và ăn uống bình thường (nhưng gà ốm lại 1 tý). Bạn tham khảo thử cách của mình xem có hiệu quả với đàn gà của bạn không nha, vì mình cũng đã áp dụng với nhiều đàn gà và hiệu quả là ngoài mong đợi.
    Bước 1: Tách gà trống mái sang 1 bên, gà nhỏ dưới 500 g 1 bên. (Để gà ít hoạt động mất sức) (Nếu tách riêng từng con thì càng tốt)
    Bước 2: Pha 0,5 lít nước sạch + khoảng trên 10 giọt dầu gió xanh (dầu gió nhập càng tốt)
    Bước 3: Dùng ống tim có độ lớn khoảng bằng ngón tay cái của mình (Bỏ kim) cho gà uống nước pha dầu gió xanh đã pha, một ngày cho uống 2 lần. Sau khi uống cho gà ăn rau cần giầy lá (Bóp nát lại nhét sâu vào họng gà)
    - Đối với gà trên 500 g cho uống 2 ống.
    - Đối với gà dưới 500 g cho uống 1 ống.
    Sau khi hoàn thành 3 bước trên sau 2 ngày gà có dấu hiệu phục hồi, cho mỗi con uống 1 giọt dầu gió xanh nhiểu thẳng xuống họng từ trong chai dầu (Gà cay đến chảy nước giải, có khi xùi bọt mép). Nên để 1 thao nước gần đó cho gà uống sau khi tiêm dầu vì uống dầu gà rất nóng.
    * Lưu ý: Trong khoảng 3 ngày kể từ ngày cho uống tuyệt đối không cho gà ăn, chỉ cho uống nước, vì lúc này cơ thể gà đang còn rất yếu không thể cho hoạt động tiêu hóa.
    * Nếu gà có phục sự phục hồi, cứ cho uống dầu giò xanh pha nước cho đến ngày thứ 6, gà sẽ từ từ mạnh trở lại.
    Bạn có thể làm thử xem. Chúc bạn thành công.

thanhhung_dhm thích bài này.