Dàn Hồ Lọc Đáy của Congvinh

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi CONGVINH, 2/10/06.

1. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    đến nay thì toàn bộ dàn hồ của mình kể cả lớn nhỏ đã được thiết kế lọc đáy, Mạn phép post lên để anh em tham khảo:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 2/10/06
  2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác chỉ em làm lọc đấy loại đó dzí.Bác Duongnguyen minh họa mà em chẳng hiểu gì cả,hình như ở dưới đây ko ai bán loại dụng cụ đó hay sao í?
    Với lại bác cho em biết công dụng của cách lọc như vậy với,em nghĩ đi nghĩ lại mà chẳng thấy nguyên lí nào giúp nó lọc sạch hơn cả?

Last edited: 2/10/06
  3. tuanphan

tuanphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh CôngVinh ơi! Mỗi lần thay nước anh có bắt cá ra không? Hình như anh xài lọc đáy mà phải không? Vậy mỗi lần dưới đáy dơ quá thì anh làm sao???

4. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nhờ bác CV và các bác có kinh nghiệm chỉ giáo: số là tôi đã làm lọc đáy theo hướng dẫn của bác DN, (kết quả cũng giống như hình của bác vậy) tôi vẫn cho máy lọc chạy suốt nhưng nước chỉ trong được khoản hơn 1 tuần là bắt đầu ngã vàng rồi. mỗi khi giặt gòn lọc tôi thấy có rất nhiều giun màu đỏ, nhỏ như sợi chỉ. Hôm nay tôi đã tổng vệ sinh thi thôi thôi dưới đáy rất nhiều phân và giun nên tôi không sử dụng lọc như vậy nữa. Nhờ bác chỉ giáo để tôi thử lại vì tôi rất thích kiểu lọc này. đa tạ.

5. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    @Nhuytrieu:Dụng cụ làm lọc đáy chỉ cần vỉ lọc và sỏi thôi, ra tiệm bán cá hỏi thử xem, còn ở ST mình thì chỉ có bán loại vỉ xanh của VN còn vỉ đen hoặc trắng nhập thì mình mua ở TP, tiệm cá Viễn Dương số 44 Lãnh Binh Thăng, Q10. Nguyên lý cơ bản để giúp làm sạch nước thứ nhất là nước được thấm qua lớp sỏi dầy, thứ 2 là nhờ các vi sinh vật phân hủy chất thải của cá và thức ăn thừa thành những cặn nhỏ li ti lọt xuống đáy để máy hút lên.
    @Tuanphan: Khi thay nước chả bao giờ mình bắt cá ra cả, bình thường (lúc chưa làm lọc đáy) mình chỉ thay 1/3 hồ, dùng ống hút rút nước ra rồi bơm nước mới vào. Từ khi mình làm lọc đáy đến nay chưa thay nước lần nào có hồ đã trên 3 tháng rồi mà nước vẫn trong veo. còn dưới đáy dơ thì theo mình nghĩ chắc phải tới 1 năm mình dỡ toàn bộ ra và tổng vệ sinh thôi chứ bây giờ nhìn dưới đáy chỉ thấy đóng ít cặn thôi.
    @YETI: Nước ngả màu vàng là do màu của thức ăn khô bạn cho cá ăn dư nhiều nên lâu ngày tan ra trong nước, Còn cái vụ giun thì có thể bị nhiễm từ nguồn nước hoặc do thức ăn là tép có mầm bệnh. Bác phải tổng vệ sinh hồ, Rửa sạch hồ, vỉ lọc, sỏi, máy bơm, ống hút, bông lọc, hộp lọc... tất cả đều phải giặt rửa thật sạch và phơi nắng rồi làm lại. vì bản thân mình trước khi thiết kế phải vệ sinh hồ, sỏi mới mua về phải ngâm rửa thật kỹ rồi mới ráp vào. Thêm vào đó, định kỳ mỗi 2 tuần mình cho sục khí ÔZÔN nên nước luôn trong và không hề có mùi hôi. Thời gian gần đây ban đêm mình tắt hết toàn bộ máy lọc mà nước vẫn trong không ảnh hưởng gì.

6. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    wowoowow,nhìn dãy hồ nhà anh nhìn đã thât,nhà em mà rộng chắc em cũng sẽ làm giống như anh wá.heheheh.à,anh,anh kô cần che mấy tấm kiếng lại hả anh?Anh kô sợ nó hút vào kiếng bể đầu à?????HAy nó có tác dụng gì hả anh ?chỉ em với:):)

7. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy cái gì để giữ mấy tấm kính ngăn thể nhỉ ? không lẽ dán cố định luôn.

8. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    Chỉ có hồ thứ 3 là ngăn cố định nhưng mình chỉ cho dán keo ở mặt sau, dưới đáy và trên kiềng trên thôi, còn toàn bộ mình chặn theo chiều đứng bằng kẹp thường thôi dưới đáy 2 miếng, trên kiềng trên 2 miếng, vì mình đã bị bể 1 hồ do chặn theo chiều hông rồi. còn nếu chặn theo chiều đứng nếu như có già 1 tí cũng chỉ nứt kiềng trên thôi không ảnh hưởng gì.

9. anchor

anchor Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn giàn hồ của bác CV đúng là ngưỡng mộ thật. Mình cũng đã học hỏi mấy bác trong diễn đàn làm dàn lọc đáy cho hồ ở nhà, thấy hiệu quả thật đấy. Chúc cho sự nghiệp cá cảnh của anh em trong diễn đàn ngày một phát triển.

10. hoanghuuphu

hoanghuuphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em là dấn mới chơi cá cãnh nên ko bít mua mấy cái dụng cụ loc đấy này oqx đâu ai biết có thễ chĩ cho em được không em ỡ đà nẵng nếuai ỡ đà nẵng thì có thễ chĩ dùm em . Cãm ơn

11. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở HN, mình đã đi tìm mua vỉ nhựa như các bác nói mà không có. Các bác nào ở HN biết chỗ xin chỉ giáo giúp .

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn có thể tới cửa hàng cá cảnh Sơn Lâm, gần ngã tư phố Hòa Mã - Ngô Thì Nhậm, ở đó có bán.
    Nhớ là mua cả bộ, không mua lẻ từng tấm nhé, vì mua cả bộ mới có cái cổ hút của máy.

13. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn cậu, mình đã mua và làm lại hồ cá roài. Tiếc một cái là không biết cách post ảnh lên đây cho các pác ngó giúp thế nào cả:confused:

14. minatoruan

minatoruan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh cong vinh ơi cho em hỏi cái này, cái hồ của em làm giống như anh nhưng có vấn đề là thế này, khoảng hơn 2thang mới thay nước hồ. Vậy mặt kính bên trong bị mờ đi (do ko nuôi cá lau kính). Hồ của anh có bị trường hợp này ko? nếu có, anh giải quyết thế nào vậy? EM thấy mặt kính bên trong hồ của anh trong hơn của em nhiều.

Cho em hỏi cái này nửa? anh có thươp2ng nuôi cá bột ko? sao em nuôi bị thất bại hoài àh, chẳng dc con nào đẹp cả. ANh có kinh nghiệm gì chỉ em với.
    Cám ơn anh nhiều :)

Last edited: 14/10/06
  15. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    Mình có bị 1 hồ dùng sỏi lớn thành hồ hay bị mờ, còn các hồ khác thì không, Cách xử lý của mình chỉ là dùng miếng bông lau bảng đưa vào chùi thôi. Còn nuôi cá bột thì chủ yếu là biết được nguồn gốc, chủng loại của bầy cá, rồi chọn vài em thấy xinh xinh về nuôi may mắn được 1 con lên đầu, màu sắc ... là mừng lắm rồi, chả có bí quyết gì ngoài những nguyên tắc chung về môi trường nước, thức ăn...

16. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình làm cái lọc đáy của anh DUONG NGUYEN lúc đầu trong lắm , cõ 1 tuần sau nhìn vô thấy đục,nhưng kô phải do cái lọc đáy đâu tại thành kính bị mờ đấy chứ.Mình chạy ra tiệm mua 2 con tỳ bà bướm về bỏ vô bên cá dĩa ,còn bên con la hán thì bỏ con lau hồ lớn lớn vào , sáng mai dạy thấy hồ nước trong veo hihihi.
    Hồ trong cách mấy mà kô có mấy con lau kiếng thì cũng bị đục à kakaka. Mình làm được 2 tuần rùi,mà chưa bắt con cá nào ra hết khỏi làm vệ sinh hồ luôn hihihi chỉ cần lau kiếng thui ,làm lọc đáy nuôi cá là đỡ mệt nhất mà đẹp mắt nữa. chắc khoảng 3-6 tháng làm vệ sinh 1 lần ( kakak lười wa đi )

17. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Dàn hồ của bạn Công Vinh nhìn dữ thiệt nghe, chiếm hết cả phòng rồi, tối mà để hết máy lọc chắc khỏi ngủ luôn quá. Bạn Công Vinh dùng các kệ xanh cho mấy hồ lớn là không bền lắm đâu, loại kệ đó rất yếu và mau rỉ sét. Bạn nên đặt làm chân sắt lớn sẽ yên tâm hơn.
    Theo kinh nghệm của mình thì đối với lọc đáy thì máy lọc phải đủ mạnh để rút cặn qua lớp sỏi (hoặc san hô), lắp ráp sao cho không chặn đường hụt cặn của máy bơm (có thể cắt bớt chân của vĩ nhựa và trong bể phải có cá lau kiếng thì yên tâm mà đi công tác vì hồ luôn trong sạch. Vài dòng gởi các bạn làm hồ lọc đáy. :) :)

18. TruongAn

TruongAn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Công Vinh Kính mến!
    Rất may mắn khi đọc bài của anh, em rất mừng vì đã tìm ra giải pháp để làm lọc đáy. Anh Vinh à em làm lọc đáy cho hồ kính 60x35x40cm nhưng khi mua về lắp (màu xanh) nó không vừa bây giờ phải cắt theo chiều nào hở anh, mong được anh chỉ dẫn. Mà nếu cắt nó có ảnh hưởng gì không xin anh vui lòng chỉ cho em với, em rất bối rối khi gặp trường hợp này. Em xin chân thành cảm ơn, kính chúc anh sức khỏe dồi dào.

19. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cắt chiều nào nó cũng bị yếu hết nhưng loại vĩ xanh có một số chân đỡ phụ bên dưới nên bạn cứ yên tâm mà cắt, dùng cưa lưỡi nhỏ cắt sẽ dễ hơn dùng dao. Chúc bạn thành công :D

20. thieugia

thieugia Member

Thích đã nhận:
    0
    mình muốn nói một điều

lúc đầu bạn sẽ thấy lọc đáy là cưc kì tuyệt vời vì có những ưu điểm không tốn nhiều công thay nước chi mất công thay bông lọc bên ngoài và nhìn vẻ ngoài cũng đẹp mắt không cảm thấy dơ bẩn .Nhưng khi mình sử dụng qua một thời gian mình thấy có những khuyết điểm tiềm ẩn mà bạn sẽ không chú ý:
    - Mình dùng mọi thứ cũng như bạn nhưng không dùng sỏi mà dùng san hô nhỏ ,dùng được hơn 1 tháng đang cảm thấy hay hay về cách này vi rất đỡ tốn công nhưng đến lúc chú ý lại thì kinh khủng hồ thật sự rất dơ do thức ăn của cá chỉ một phần được lọc hút ra ngoài còn phần lớn sẽ nằm trong san hô(hoặc sỏi)va phân của cá cũng không dễ phân rã như các bạn nghĩ đâu.
    -Khi mình làm vệ sinh hồ giống như cảm giác mấy lần vệ sinh cộng lại và nếu muốn sử dụng tiếp thì bạn phải lọc phân cá và thức ăn trong san hô(sỏi) lại thì mới sử dụng được mà điều này rất mất thời gian.
    Đây là kinh nghiệm của riêng mình thôi,cùng đưa ra để mọi người tham khảo