dân mới chơi khuyên xin chi dạy??????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi shinichi1412, 21/6/07.

1. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    ai chi minh cách phan biệt trống mái không ,ông chủ tiệm nói trống là ở ngực nó nó có 1 dãy lông màu vàng nhạt chạy dài xuống tới bụng vây ai biết cách phân biệt trống mái mới xin chỉ dùm mình

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    con trống khi kêu tiếng trong cao ngắn. còn con mái kêu khàn và tiếng kêu dài hơi 1 chút.
    Còn nhìn hình dáng thì phải quen mới nhìn được

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mà bạn hỏi phân biệt ở khuyên vàng hay khuyên xanh vậy. Nếu khuyên vàng thì bạn nghe tiếng là biết liền àh con trống thì tiếng nghe rất thanh và trong nhưng giọng của nó thì chỉ có 1 tiếng còn khuyên xanh thì nghe thanh hơn nhưng là giọng đôi bạn nghe kỹ mới biết còn chim mái thì giọng nghe dỡ lắm bạn àh nghe như bị ngẹt mũi vậy đó hi hi. Còn nhìn hình dáng thì cái đó không nó qua miệng được bạn ơi mỗi người có mọi cách nhìn mà. Có gì xai xót mấy bác bỏ qua dùm nha.

4. K đực mái

theo tôi K đực thi kêu (tao) cái thì (tiu)? nói chung là chim đực thi` giọng đanh hơn_còn cái thì chỉ có một giong

5. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì thế này . Chim đực kêu cao va gắt . Chim mái kêu khàn hơn . Tuy nhiên với chim đực 1 mùa nó cũng kêu như chim mái vậy. Cũng có một số con đực kêu tiếng mái . Cách chọn chuẩn nhất theo mình la bắt con chim ra , thổi vào bụng xem tu nó có cao và nhọn không . chuẩn lắm đấy

6. tohe171

tohe171 Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào các Bác !
    Em mới tò te đây
    Mong các Bác "chiếu cố" nhé.
    Chuyện Khuyên đực hay cái, theo em Khó - mà dễ các Bác ạ.
    Em tập tọe chơi, thiển nghĩ nên "dụt dè" góp mấy câu cho "xôm chuyện" thế này.
    - Khuyên đực: - Mình dài. Dáng cao. Tu cao. Tiếng to, gắt .... các Bác nói hết cả rồi . Em thì thấy một đặc điểm rất đặc trưng là tiếng kêu của chim đực nhất định phải có một tiếng nấc nhẹ ở cuối tiếng kêu. Em nghe và chọn theo đó thấy chuẩn lắm. Cảm ơn các Bác !

cao,

7. phu765

phu765 New Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình thì con chim đực có một viền đen ở cánh, còn con mái thì ít có hơn. nhưng tốt nhất là cũng phải nghe giọng dựt của chim

8. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chao` cac anh cho em hoi cho dợt khuyên ở Hà nội được ko?

9. bkav

bkav Active Member

Thích đã nhận:
    36
    ai bảo thế nào

chọn chim khuyên trống mái chỉ có cách chuẩn nhất vẫn là nghe giong thoi các ban ah,tui cũng đacx từng chọn tu vì con rồi,thử nghiêm xem có dúng không,nhưng rốt cuộc nó van chỉ là xác xuat thoi,nghe tiếng vẫn là chuẩn nhất,con đực thì tiếng kép,trong tiếng kêu co của nó có 2 âm,cón con cái chỉ có 1 âm thôi.:)
    ở tăng bạt hổ ,ban ah.cu ra dó chiều nào dân pro chơi khuyên cũng cho dượt khuyên dấy

không chính xác đâu ban ah,chỉ có nghe tiếng la chuẩn nhất thôi,con đưc thì tiềng kép,tức là trong tiếng kêu của nó co 2 âm tiết,còn con cái thì chỉ co 1 âm tiết thôi..khuyên dực non thi dôi khi vẫn kêu giong cái đấy