Đẳng cấp thật sự ... ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi vinhhan, 1/12/10.

1. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Xin chào mọi người!
    Nuôi chim ai không mong muốn sở hữu những chú chim hay ,độc. Nhưng có bao giờ bạn tự hỏi đỉnh cao thật sự của một con khuyên là như thế nào chưa. Theo mình, chỉ có tiếng líu của con khuyên mới lột tả hết giới hạn của con khuyên đó. Vậy tiếng líu như thế nào mới có thể gọi là " nghệ thuật ". Mình sống ở vùng quê, từ nhỏ đã mê tiếng chim khuyên. Cứ mỗi sáng sớm là lại xách chú khuyên cưng mang lại gần những bụi tre, để chú ta đấu giọng với những con đầu đàn. Đã từng nghe không ít tiếng líu , mình có thể khẳng định : tiếng líu mà khi nghe ta không thể đoán ra được vị trí của chú khuyên đó , tiếng líu nghe nhẹ nhàng thanh thoát , trông mát lạnh như những giọt sương mỗi sớm mai- chính là đỉnh cao thật sự. Vì sao mình dám khẳng định như vậy? Bạn hãy đặt mình vào trong hoàn cảnh cảnh tôi : một buổi sớm nắng nhẹ , cất con khuyên cưng ở nhà, đem con khuyên mới bẫy được ra giữa sân đá bóng, trùm kín lại, cạnh sân là cây vú sữa ,nơi có con khuyên mái - vợ của nó. Chạy ra xa, đứng nhìn con khuyên mái lượn qua lượn lại cái lồng , bỗng đâu một tiếng líu cất lên , bạn hoảng hồn,tay chân nỗi da gà hết.Tiếng líu lúc nhỏ lúc to, nghe du dương ,trong vắt. Bạn dáo dát nhìn quanh, nhìn lên bụi tre thì thấy tiếng líu phát ra ở giữa sân bóng , nhìn lại cái lồng thì thấy tiếng líu phát ra ở xung quanh mình , không phán đoán được vị trí của chủ nhân nó, bạn ngơ ngơ ngác ngác. Cái thời gian ngắn ngủi khoảng 20s thôi nhưng nó ám ảnh mình đến tận giờ. Chỉ tiếc là hôm sau mình phải ra lại Đà Nẵng học, đưa con khuyên cho thằng em nuôi, nó quên cho nước vào cóng, thế là...
    Giờ mỗi khi nhớ lại vẫn còn luyến tiếc, không biết trong quãng đời còn lại , có thể một lần , một lần thôi nghe lại tiếng líu khi xưa không ?
    Và theo mình, đó chính là tuyệt đỉnh, là những gì tinh túy nhất của chim Khuyên .

Last edited: 1/12/10