Đang làm bể đầu tiên, xin thêm y kiến các tiền bối

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hijack, 10/6/08.

1. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi all,
    e đang tí tởn làm 1 cái hồ nho nhỏ cho bằng anh bằnng chị. Tuy nhiên kinh phí eo hẹp, kiến thức hạn chế, nên mong bà con mọi người góp 1 tý, cho cái hồ be bé xinh xinh của e nó hoành tráng thêm 1 tí.
    Cơ bản mà nói, hiện giờ cai hồ của e chỉ có thể xét la hồ cá. chứ chua đươc là thủy sinh. Bà con thưởng lãm chú, rổi cho y kiến.,,,,,,,

Hồ quá trống, e đang tính add thêm mấy cay Java nay
    1 cay lon phia sau lam background, 3 cay nho nho tam 4-5 cm o phia giua. Nhưng cũng chả bít ra sao nua, do lầnn đầu chưa kinh nghiệm. xin giúp đỡ.

2. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho thông số hồ đi bạn , mình thấy hồ nhỏ thì phải , nhìn thấy nhiều phụ kiện quá

3. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    kích thước hồ 46 cm height, 38 cm width, 24 cm deep.
    hồ thiếu chiều ngag nên khó set up, phụ kiện chỉ có 1 may suoi, cho mấy con cá của mình, chứ kô, nó lên dĩa

4. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    hồ của bạn ko phải là hồ cá mà là hồ phụ kiện....:laughing: :laughing: :laughing:
    bạn chọn vài cây mọc cao trồng sát góc phải thành bụi vừa che máy sưởi vừa đỡ trống trải....

5. nhimthuytinh

nhimthuytinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ của bạn cái nền còn trống quá. Cắt cắm cây trồng vào đó làm nền đi bạn. Hồ bạn nhỏ như vậy mà trông vẫn trống trải quá. Dùng trân châu nhật chứ đừng dùng trân châu cu ba nhé vì trân châu Cuba khó nuôi lắm. Mới chơi không nên liều

6. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chính vì vậy mình mới muốn mua thêm 5 cây java ferm gan cho ho đỡ trống. Chứ bên mình kô có chỗ bán chân trâu. Mình kô ở vn, thế có giống cây nào làm nền tốt kô, tên tiếng anh càng tố.
    mới mua thêm 1 bụi cây, mình thấy dàn hàng ngang phía trước thì đẹp hơn.

7. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ bé wá mà lại dùng sỏi to thế thì ko đẹp_hồ này nuôi cá thui thì còn dc_nếu chơi TS thì chuyển wa cái bự hơn_nếu vì kinh phí thì làm 1 hố 6 tấc cho có kinh nghiệm vậy

8. nhimthuytinh

nhimthuytinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái khóm này bạn gỡ ra khỏi giỏ rồi cắt cắm đi, nó sẽ sinh sản và phát triển đấy. Dàn hàng ngang cũng được nhưng mà nhớ là đằng sau khúc lũa chứ không phải đằng trước đâu nhé.Nếu không thì trồng thành một khóm phía trước khúc lũa một tí (nhớ là phải lệch chứ đừng có cho đứng lù lù trước mặt khúc lũa là xấu lắm đó)

9. Hoan còi

Hoan còi Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ của bạn có kích thước 46 x 38 x 24, như vậy là một hồ có kích thước nhỏ, vì thế không nên đưa quá nhiều thứ vào trong đó, trông sẽ nặng nề lắm. Mình thấy sỏi hơi nhiều, giờ lại bổ sung thêm cây nữa. Như thế trông hồ toàn phụ kiện + cây + sỏi thôi.

10. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thì mình thấy mấy hồ thủy sinh làm nên là nhiều sỏi mà, vd hồ nhà mình ne:
    nếu thế đ63 cho hồ bớt nặng nề mình mang bớt sỏi ra sao, rồi nhét thêm cây vào, chu minh đang mún cải tạo hồ cá thành hồ thủy sinh, ma bạn kêu kô nhét cây vào thi... hic hic

2 nhimthuytinh: đ63 tổng hợp ý kiến tất cả rồi sẽ làm 1 lượt, tks nhiều. ^^

11. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Hồ bác đẹp nhỉ, và có cả một đống rêu luôn :applause:

12. Hoan còi

Hoan còi Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin lỗi bạn, tại mình thấy bạn nói:
    nên cứ ngỡ bạn chỉ làm hồ cá thôi, chứ đâu có biết là bạn muốn cải tạo nó thành hồ thủy sinh.
    Cái hồ thủy sinh của bạn đưa ra làm ví dụ kia đẹp phết đấy.

13. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đó mình nhờ bên Lý Vũ làm đó. Nhưnh mún làm 1 cai hồi nhỏ. Hiện giớ mình vẫn chưa tìm đươc cây phủ nền ưng y` nữa, ko ranh. Kô bít Java moss phủ nền đợc kô ta??

14. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nhìn cái nơi ở là SIDNEY làm mình hết hồn ,hè hè
    mình nói bạn nghe nè,cái máy sười để ngang,sau đó dùng khúc cây che lại,kiếm thêm mấy cục đá để che thêm,cây làm nền thì có nhiều loại lắm thường là trân châu nhật nhưng laòi này đòi hỏi ánh sáng mạnh,nếu ko trồng dc hãy sử dụng rêu cá đẻ(java moss),ko thì cứ hỏi nó cây nào làm nền dễ quất luôn,cách làm nền rếu đã có hướng dẫn trên diễn đàn
    hồ của bạn với kích thích như thế giống loại hồ CUBIC quá,dùng loại đèn compact để chiếu sáng
    với lại bạn ko nên sục khí làm gì-để CO2 cho cây quang hợp,cá ko chết dc đâu
    ráng kiếm mấy cục đá có hình thù quăng vào hồ cho nó bớt trống,sau đó cột rêu vào ^^

15. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    hic .......................................................................

16. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sydney có gì đâu mà hết hồn bạn, hihi
    Mình sẽ đẻ thử máy suởi như bạn nói, tính tìm cái cây gì cao cao, che het cai ống lọc, nhưng vẫn chưa tìm được, mong giúp đỡ.
    Mình cũng thich trân châu Nhật, nhưng kô bít tên có phải là Glossostigma, nhìn hình thì thấy giống, hình nè,
    Tuy nhiên như bạn nói, trân châu cần Co2 với lại a sáng mạnh, sợ kô phù hợp hồ mình. tải hô` mình kô co sục Co2.
    Chắc cắn răn hi sinh bỏ sục khí ra wa, để cho cây phát triên tốt.

17. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    đúng là nó rồi,nếu hồ ko có sáng mạnh thì tốt nhất là dùng rêu làm nền,TCN cũng ko thuôc dạng cây khó trồng nhưng sẽ làm xấu hồ nếu ko đủ AS vì nó sẽ cứ cao lêu nghêu và lá bị úa

18. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thiệt tình nói bể to hay nhỏ quan trọng gì đâu chỉ quan trọng bể có ấn tượng hay o thui. nhưng có lẽ bể của bạn hơi nhiều phụ kiện quá ít cây quá. nếu bạn trồng cây ít dinh dưỡng thì trồng cây đại bảo tháp hay cây rong đuôi chó.. ở phía sau nhé có thể trồng choi lá nhăn tóc tiên phía hậu cảnh cũng đẹp,phía trước trông cỏ thìa là đẹp cho người mới chơi. Nếu có điều kiện thì trồng Trân châu bò cũng được và trồng rêu cá đẻ trên lũa nữa là đẹp ngay ấy mà. cố tìm hiieeur thêm ở diễn đàn xem cây nào trồng phía trước cây nào phía sau nhé vì có một số cây cần nhiều ánh sáng ngược lại, cứ bật đèn 8 tiếng/ngày chia làm 2 lần là ok chúc thành công có 1 bể đẹp post lên diễn đàn anh em còn chiêm ngưỡng nhé

19. hijack

hijack Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix hix, bạn có thể cho mình bìt tên tiêng a kô, mình chỉ bít rêu cá đẻ la java mos ah, ko bit java moss co thể trồng trên đá ah. mình mới chỉnh sửa lại 1 tí, nhìn hồ đỡ trồng hơn, nhưng sao sao ấy, vẫn chưa đạt, Background wa trống,. nền cũng trống.
    Hình nè:
    hay là do mấy bụi cỏ cũa mính thưa wa,

20. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Khiếp quá bạn quảng cáo bể sao mà lắm rêu thế hả trời hả Hijack