Đang nuôi con mà bị phân trắng

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bixo, 28/6/07.

1. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cặp cá bồ câu rắn cũa mình đang nuôi con được 7 ngày ,hiện bị phân trắng ,mình khộng biết sử lí sao.mong các ae giúp dùm.thanks

2. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bixo à,
    Quan xát kỹ xem cá có bị sao ko? Đây mình nghĩ là cá có ăn bình thường, hoạt động bình thường ko? Nếu mọi việc đều bình thường cả thì ko phải lo vội, đợi vài ngày xem sao. Cá nhà mình cũng bị như thế rồi. Đi phân trắng, có lần dài 3-4 cm, nhưng vài hôm sau lại đi phân đen và bình thường đến bây giờ. Cá khỏe, ko có vấn đế gì. Mình nghĩ chắc bị sao đó mà cá đi phân trắng, ko phải là bị viêm đường ruột.

3. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12

đúng rồi ,cá vẫn ăn bt.Vậy là đợi hả anh vikisan ,hy vọng bầ cá con không bị gì.cám ơn anh

4. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Cho mình nói thêm là nếu cá bị viêm đường ruột thực sự do ký sinh gây ra thì thường cá biếng ăn, hầu như ko ăn, lẩn chốn, hoạt động kém hơn nhiều.

5. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Thêm ít kinh nghiệm nữa:
    Không phải trường hợp đi phân trắng nào cũng là bệnh viêm đường ruột. Cá của mình nhiều khi cho ăn artemia hay daphnia nhiều cũng đi phân trắng. Mình nghĩ do tiêu hóa ko hết nên có mầu trắng. Có 1 lần phân dài tới 3-4 cm, như sợi đanh cứng. Mình cho là do ăn artemia, xương cột artemia tiêu ko nổi, kết thành sợi nên ra phân trắng. Cải thiện cho ăn thêm nhiều món khác như tim bò, bọ gậy đỏ... thì phân lại đen. Đây là nhận xét của mình.
    Dạo này mình cho cá ăn một ngày 3-4 món khác nhau thì ko thấy phân trắng nữa.

6. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đi phân trắng thì bạn cho thêm một ít nước mới vô rùi bỏ một viên Metronidazol, đợi tan hết rùi mới cho ăn, có thể sẽ giảm lượng phân trắng đó bạn.

7. sorryseemtobe

sorryseemtobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì có lẽ là do thức ăn bạn đang dùng làm cho cá khó tiêu hóa .bạn nên ngưng cho cá ăn trong vòng 1-2 ngày để kiểm tra ,sau đó cho ăn thúc ăn khác dễ tiêu hơn.nếu thấy cá đi phân bình thường thì cho ăn theo chế độ như cũ,hoặc ngược lại thì phải chữa bệnh cho cá thôi bạn ạ

8. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Bixo: Bác Vikisan nói chính xác lắm bạn.

Cá mình cũng lâu lâu có tình trạng đi phân trắng, sợi dài, nhưng 2 hôm sau là trở lại bình thường, vấn để mình đoán là do có một lúc nào đấy, cá không được khỏe, giống như người gặp lúc trái gió trở trời, cho nên mới có hiện tượng này.

@Vinhtien1992 + @sorryseemtobe:
    Cá đang nuôi con 7 ngày, liệu cho thuốc và cho nhịn ăn, có vần đề gì không các bạn?

Xin các bạn chỉ rõ thêm nhé!

Thân chào!

Ut9