dáng vóc và dự báo các đặc tính giọng hót của khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi A_a_A, 12/6/08.

1. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    đây là những kiến thức mình học được trong quyển sách của một nghệ nhân khá nổi tiếng . Hi vọng sẽ giúp được cho các bạn mới chơi . Với anh em chơi lâu và có kinh nghiệm , mình chỉ muốn giới thiệu chứ không phải múa rìu qua mắt thợ nên mình rất mong anh em đóng góp để mọi người có thêm kiến thức .
    Về "bộ" của chim
    Bộ của chim gồm các thành phần sau : Chân. đầu và cổ , mỏ , duôi . và thân
    có rất nhiều quan niệm về bộ của chim nhưng mình xin giới thiệu 3 loại chính :
    Ngũ trường: tất cả đều dài
    Ngũ đoản : tất cả đều ngắn
    Mình củ đậu , đuôi lá vả : mình tròn , đuôi dày và to bản
    Thứ 2 là cách dự đoán về giọng hót và phong cách của chim qua cách nhìn dáng vóc :
    1 MỎ
    Với chim mỏ và ngắndày : giọng hót thường to và có âm vực rộng , tiếng thường ở cấp độ trung bình , không cao , không thấp
    Với chim mỏ dài và mỏng : tiếng thường có mức độ trung bình đến nhỏ , âm thường gắt và nghe rất chói tai
    Với chim mỏ khoằm : rất hiếu chiến , giọng to , đanh thép , nội lực thâm hậu có khả năng hót trong thời gian dài mà ko bị xuống sức
    2 ĐUÔI ;
    + với chim đuôi ngắn ,to bản, loại đặc biệt rất ngắn khoảng 1cm . Chim hót có độ lì cầu , phong thái ung dung , dáng líu thường rất tự tin . Khi líu trông rất mạnh mẽ . Chim đuôi ngắn thường rất thích hợp với lông lùn có đường kính 22 cm .
    +Đuôi dài và mòng: loại này thường có từ 9 đến 11 lông đuôi ( với khuyên) là loại rất nhanh miệng , dễ chơi , dễ thuần dưỡng nhưng cũng dễ mắc tật ngoái .
    3 ĐẦU VÀ CỔ :
    đầu chia làm 2 loại : đầu xà (bẹp như đầu rắn ) và đầu quả táo ( tròn to )
    cả 2 loại này đều là quý tướng , trông tướng chim dữ dằn , riêng chim đầu quả táo khi líu hay dựng lông đầu trổng rất phong cách
    Cổ :
    cổ chum : chim chơi bền , lâu nhưng tướng chim xấu
    cổ dài : khi líu dáng vươn cổ trông rất đẹp, nhưng với những chú này cần chọn theo tiêu chuẩn tuơng quan cả thân mình nếu không trông sẽ kô cân đối
    Chân :
    chân to , chắc chắn : trông tướng chim khỏe mạnh , những chú chân to thường là những chú có tầm vóc cũng to . Những chú này thường là loại hiếu chiến , đầu gấu , nhiều khi mải đánh nhau mà quên mất cả liu
    loại chân nhỏ , mỏng : siêng miệng , nhanh nhẹn , loại này thường líu nhanh , nhiều giọng nhưng không có độ lỳ nên ít người đánh giá cao
    móng : nên chọn những em móng dày và ngắn , móng sẽ mọc dài rất ít trong quá trình nuôi dưỡng....
    đây là một số điều còn đọng lại trong đầu mình , có thể nó cũng không được chuẩn hẳn như quyển sách kia . nếu có gì không đúng mình rất mong anh em góp ý

2. my father

my father Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh A a A có thể cho em biết thêm thông tin tác giả của quyển sách được ko , nếu mà họ viết được thành sách thì chắc họ phải là cao thủ đúng ko anh . Em nói như vậy là vì em thấy bác đó đúng là nhân tài và chắc phải là một nghệ nhân , bác này có thể nhìn được hình dáng đầu mặt là có thể tiên đoán được giọng hót đúng là cao thủ . Nếu anh có thấy bác ấy biết về những đặc điểm này chắc là bác ấy đoán được anh chỉ cho em và các bạn trên diễn đàn được biết nhé . Em thấy có những con chim MƠ hoặc là vàng như YẾN , các loại này bác ấy nhìn có thể biết đc giọng hót thế nào ko . Anh có thấy bác ấy nói tới âm vực của con chim thế nào ko , anh có thể cho em biết âm vực của con chim nó thế nào đanh hay gắt và đảo giọng nó thế nào ko . Em thấy nhiều con đầu táo khi líu có thấy xù đầu đâu theo bác ấy nói cứ đầu táo là líu xù đầu phải ko anh . Em thấy có anh hay ra ngồi ở TBH có con chim mỏ quặp xuống như hút mật nuôi mãi chẳng thấy líu đi ỉa suốt ngày suýt nữa thì phóng sinh . Anh cố gắng giúp em nhé và các bác cao thủ abv rất mong xin được chỉ giáo để chúng em mới chơi được hiểu rõ hơn về thú chơi vành khuyên . Cảm ơn anh A a A đã có một bài tổng hợp rất hay rất ý nghĩa để các bạn mơi chơi như em được học hỏi. Lâu lắm rồi em mới thấy có một bài chất lượng như vây thật là đáng mừng

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    tác giả cuốn sách đấy là bác Việt Chương , còn quyển sách tên là gì thì mình không nhớ . Vì mình đã đọc khá lâu rồi . KHông chỉ viết về khuyên mà bác ấy viết rất nhiều chim rừng khác như My , chích chòe . Không chỉ là nghệ nhân về chim bác ý còn là cao thủ về cây cảnh và cá cảnh nữa v..v....Bây giờ ra các hiệu sách cũng có rất nhiều sách hướng dẫn về các loài chim mà bác ý viết . Về ý đầu táo líu xù đầu thì đấy không phải là ý kiến của bác ý mà là ý kiến của mình . Mình thấy mấy thằng đầu táo líu rất hay xù đầu. Mình biết ý bạn là châm chọc mình ,tiếc ở chỗ là mình không thấy bực tức gì cả , có thể đó là do sự thiếu hiểu biết của mình . Nếu bạn có ý kiến gì hay hơn mong bạn chia sẻ , ý nghĩa thật sự của diến đàn là bàn luận phải không . . .và lại mình đã nói rất rõ là dự báo chư không phải chắc chắn như đing đóng cột , mong bạn góp ý thêm để diễn đàn thêm phát triển ah

4. my father

my father Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh A a A lại hiểu sai rồi chán quá , chắc là các bạn trong thơi gian vừa qua bị ấn tượng chuyện kích bác . Em cũng mơi chơi nên có biết gì đâu mà chia sẻ cả nhỡ nói lung tung xấu hổ lắm mà em cũng ko biết ở ngoài có bán sách dạy về khuyên . Em sẽ chạy ra ngoài kiếm mấy quyển sách dạy nuôi khuyên về để có cái mà chia sẻ với các bạn trên diễn đàn . Em đang học nghề nấu ăn làm đầu bếp nên chuyện chế biến pha chế em làm được

5. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có con đầu quả táo bình thường nó cũng hay xù đầu lắm. Không biết khi líu có thế không nữa. Vì chim của em chưa líu.
    Có một điều nữa là chim của em không biết bộ gì vì người ngắn, cổ ngắn, mỏ ngắn, dầy nhưng chân lại cao ?

6. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Chim ghê thì theo mình là chim mặt mỏng mỏ dài thẳng và to. những con chim này mã chim giống mã chim mái. Người nhỏ dài mắt đóng sát mỏ, ngực chim rộng. Những con chim này kg bao giờ biết sợ ai, đặc biệt rất khó thuần chúng.

7. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Sorry bạn nhiều , lần sau mình sẽ đọc thật kỹ để tránh hiểu lầm . Thật ra việc nhìn tướng mà đoán được giọng của con chim rất nhiều anh em bàn luận mà chẳng đi đến kết quả nào cả . Người bảo đúng , người bảo sai , nhưng đúng sai ở đâu thì chưa ai có một lập luận chặt chẽ và có sức thuyết phục . Cơ bản với người đi bắt chim mộc , phần lớn dựa vào cảm quan bên ngoài thôi . Chính vì thế , hi vọng anh em có kinh nghiệm gì thì cùng bàn thảo ra để diễn đàn thêm sôi nổi . Đặc biệt với mấy anh em mới chơi khuyên , nếu học hỏi được gi của mọi người thì sẽ đỡ tốn học phí mua chim ...(^^)..Mình tốn khá khá tiền học phí rồi mà đến nay bắt khuyên mộc vẫn gà gà....hôm trước bắt phải mái nữa....

8. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    :) svxd ít nói nhưng góp ý rất chân thành thẳng thắn k bơm vá chọc ngoáy chấm mút :D nhà cháu cứ thanh minh trc cho nó lành :D
    Thứ 1 :
    Ngũ trường: tất cả đều dài
    Ngũ đoản : tất cả đều ngắn
    Mình củ đậu , đuôi lá vả : mình tròn , đuôi dày và to bản ----> hình như đây là knghiem chọn chào mào
    Thứ 2 :
    +Đuôi dài và mòng: loại này thường có từ 9 đến 11 lông đuôi ( với khuyên) là loại rất nhanh miệng , dễ chơi , dễ thuần dưỡng nhưng cũng dễ mắc tật ngoái ---> cái này chưa k thuyết phục , chim mắc tật là do chỗ treo
    Thứ 3 :
    đầu chia làm 2 loại : đầu xà (bẹp như đầu rắn ) và đầu quả táo ( tròn to )
    cả 2 loại này đều là quý tướng
    ---> vậy loại nào là không quý tướng ?!?! viết như vậy có đồng nghĩa với "khuyên đầu nào cũng quý tướng cả"

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    cảm ơn bạn , mình xin trả lời thế này . Thứ nhất là về bộ của chim , chào mào , my , khuyên , khướu đều có điểm chung về bộ như vậy . Chả biết thanh minh thế nào cả . Về ngũ trường và ngũ đoản theo mình không có gì để bàn , về mình củ đậu đuôi lá vả thì bạn có thể hình dung ra mấy em xòe cứng ý , cơ bản là tương đương như vậy...hi`hi`
    Thứ 2 là về lông đuôi : đây là kinh nghiệm mà không chỉ mình mà rất nhiều cao thủ trong nghề khuyên nhận thấy , đây là ý kiến của một người chơi có tiếng ở hà nội mà mình không tiện nói tên , dĩ nhiên sức thuyết phục đúng như bạn nói là ít , nhưng đấy cũng là 1 phần mà mình để mở để anh em chúng ta bàn luận .
    Thứ 3 : cái này là do lỗi của mình , 2 loại mình kể là quý tướng thật , một số loại tướng khác của đầu như sau : đầu nhỏ và tròn (thường trông mất cân đối so với họa mắt và mỏ), đầu khá dài và có hình tương đương như hình ô van . đầu nhỏ và nhọn (theo hướng về phía trươc) v...v...
    Tiện đây mình cũng muốn bạn chia sẻ xem , chim mắc tật do chỗ treo là như thế nào và cách phòng chống ra sao .
    Chân thành cảm ơn bạn nhiều . !!!

10. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hì hì hì cho em xin 1 chút ý kiến nhá. Các bác không nên quá sách vở:D (nói thế nhiều khi em vẫn phải theo đấy:D
    Quý tướng...cái này ai cũng thích, tướng đẹp chưa chắc hót hay.I-|
    Các bác bao giờ nghĩ đến "Phá Tướng " chưa nhỉ:rolleyes:, cái này nhiều khi em nghiệm mới thấy.I-|
    Em chơi Vk cũng lâu rồi, chẳng nhớ nổi nữa. Ngày trước cứ thích "quý tướng" , ra sức tìm tòi tướng đẹp : ngũ trường ,ngũ đoản, mình củ đậu đuôi lá vả.... rốt cuộc chẳng được như ý cho lắm ( nhưng ngắm mấy con đẹp cũng phê lắm:laughing:). Mãi về sau em thêo 1 cao thủ chơi Vk lâu lắm về nhà chú ý...trời!!!:eek::eek::eek:cao thủ gì chim xấu tệ.:eek:. Em chê con này xấu con kia xấu chú ý chỉ cười thôi. Cầm 1 chú chim : chân ngắn ngủn, vai to, lông thì dầy, mỏ thì ..eo ơi xấu vô duyên tệ..cái mỏ dầy mà bè bè ...[-(...thế mà treo lên giọng cả nó thì ..xin lỗi các bác nhé : em về vứt hết mấy con nhà em (kể cả líu dài hay) đi cho rồi. Tiếng của nó to, luyến lấy, vang .....áp vào con của em ( con này ở cho dượt vẫn líu ầm ầm) ....xù lông luôn(chủ nó còn xù huống hồ là nó:D).
    Đời đâu phải con người có tướng tá đẹp mà ..luôn hay luôn giỏi, những người xấu lại luôn luôn dốt đâu ( có khi còn ngược lại là khác). cho nên không nhất thiết là tướng đẹp đâu. :rolleyes:.
    Đã bao giờ bạn tự hỏi : "Mình nuôi chim làm gì chưa"
    Nuôi chim là để nghe hót ( cũng để ngắm nhưng cái này ít), nếu đã xác định được thế thì hãy chọn chim theo..."cái tai" của bạn là chính, mắt là phụ
    Tôi mang 1 chú Vk xấu...ah không phải là cực xấu ra chỗ dượt mà hót hay khiến ai nghe cũng phải xuýt xoa:D có hơn là mang 1 con chim đẹp nhưng đếch thèm mở mồm hoặc có mở thì cũng....=;
    Vậy bạn chọn theo cách nào nhỉ....

Last edited: 13/6/08
  11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Nói để anh em bàn luận cho rôm rả , với lại cái này theo em là rất quan trọng , anh em ta chẳng nhẽ bắt chim xong , nuôi 3 tháng cho nó líu , thấy chán rồi bỏ đi ah . Hĩc ai cũng biết cái thú chơi chim mộc , nhưng nuôi gặp phải em nào bất tài ( liu chán hoặc ít líu) thì cũng nản phải không...

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Đúng là người chơi ai cũng muốn có con chim hay , nhưng mà khổ nỗi đi chọn chim , ngoài nghe tiếng kêu và nhìn dáng vóc ra thì mình chẳng có cơ sở gì để chọn con chim hót hay cả . Chăng nhẽ cứ chọn bừa 1 con rồi nuôi sao . Mình nghĩ thế này dù sao các cụ ngày xưa cũng có câu "nhất thanh nhì tướng" khà khà . Thôi thì nếu chẳng may chim mình có không hay = chim người khác thì mình vẫn có thể ngắm được...thế bác vanhkhuyen1983 có kinh nghiệm gì chọn chim hay bảo cho anh em với . Duy có điều đừng bảo với em là lại bỏ ra vai triệu để làm 1 em chim hay nhé ....^^

13. my father

my father Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mới chơi cũng chịu khó cắp cháp hầu các cao thủ , em thấy anh vanhkhuyen 1983 nói rất đúng chẳng có cơ sở gì có thể khẳng định được hay đánh giá gì ở bài mà anh A a A nêu ra cả . Nếu anh nói là chằng có cơ sở gì đánh giá được tiếng khi đi bắt mộc thì có lẽ anh nhầm roài đấy . Bác chưa biet gi vừa bị ăn thẻ đỏ em thấy nói cũng có lý chẳng nhẽ cứ nhìn vào lỗ đít của con khuyên là có thể đánh giá đc giọng của nó ah . Khi đi bắt khuyên mộc anh A a A tham khảo thêm là có thể oách giá được tiếng chim bằng cách này ko nhế vd . muốn nghe tiếng chim mộc thì anh nên biết là con chim đo có đang căng hay ko nhé mà khi biết đc nó căng thì bác A a A làm ơn treo thật cao lên nhế vì treo cao nó không bị hoảng và có thể ra đc tiếng đấy hoặc em mới đc truyền lại cách này bác thấy là có thể chọn đc ko nhế là chọn vào mùa ngoài trời đang căng em đi xem có con nào ngoài trời líu tiếng có hay ko em đặt bẫy tóm vậy thi theo bác A a A thấy có đc ko . Em nói có gì sai mong bác bỏ quá cho em , em nói thật những tài liệu quý báu mà bác đang xào nấu em thấy có vẻ ko được phù hợp cho lắm và thật sự chưa thuyết phục . Em mong các cao thủ trên diễn đàn đóng góp ý kiến chứ các bác im lặng quá thế này thì buồn quá , bác dhongphuc, huy LX , chaomao,quangkhuyen vvv .

14. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hì hì hì chẳng bao giờ mình bỏ ra vài triệu hoặc 1 triệu để mua 1 nhóc Vk cả. Cách của mình đơn giản thôi, những kinh nghiệm (đa số mọi người trên 4rum đã nói + 1 ít kinh nghiệm chọn chim lâu rồi là OK .
    Bí quyết của mình là ; Hãy lắng nghe tiếng chim kêu:D:D:D...được 90% con chim hay đấy, mắt hay bị lừa lắm:eek::eek:

dang sen thích bài này.
  15. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    to vanhkhuyen1983 bạn có thể nói rõ hơn được không , lắng nghe tiếng chim kêu nhưng thế nào mới là chim hay , một số người bảo mình là kêu chẳng có liên quan gì đến líu , bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này được không , cảm ơn bạn rất nhiều ...
    to my father , cảm ơn bạn nhiều , chiêu này có vẻ rất là hữu dụng khi bắt chim ở tận nguồn, nhưng ngặt một nỗi anh em ở Hà Nội mình toàn đi bắt chim mộc ở các bác bán rong , điều kiện treo chim lên cao có vẻ hơn khó , và lại 1 chú chim mộc muốn líu chắc cũng phải có thời gian , nếu ngồi 1 buổi sáng thì còn được chứ ngồi lâu hơn thì ...... Đấy là thực tế mà mình hay gặp phải , vì tính ra 1 chú mộc có vài chục nghìn , cứ cầm lên đặt xuống thì chủ quán có vẻ sẽ khó chịu đấy , vậy bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm về vụ bắt khuyên mộc được không....

16. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    những con kêu nhiều to giọng trong thanh thì níu hay hơn
    lần này có được không

17. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác vành khuyên 1983 bảo mắt là hay bị lừa ah, đi móc chim mộc nhìn trong lồng phải biết con nào đực con nào cái rồi, bắt chim hoàn toàn bằng mắt, thử chim bằng mắt + tai. hiii

18. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    híc lâu lắm với vào diễn đàn xem anh em nói chuyện rôm rả em tham gia tý chút .
    theo em kêu hay chưa chắc đã líu hay đúng (nhưng thường thì tiếng kêu cũng đánh giá được con chim đã già rừng hay chưa đã lâu năm hay chưa ) vì thường chim già nhiều con kêu không ra gì cả nhưng khi líu trời ơi nghe mà mê . Vậy lên nhiều khi nuôi chim hãy quan trọng là líu khi líu ta mới cảm nhận được hết cái hay của con chim . Thực ra chọn tiếng kêu thường là khá chuẩn xác nhưng sẽ có 1 vài trường hợp có em đực kêu tiếng mái nhưng líu rất tốt ( theo sách nói những con đực này do con bố khi nuôi con bị đánh bắt hay là bị chết , con mẹ nuôi con con lên chúng học giọng kêu của chim mẹ nhưng khi líu sẽ lên hết giọng của chúng .
    NGoài ra theo em đi bắt chim mộc cũng có nhiều điều thú vị hay ở chỗ là sẽ thấy được nhiều con chim có bộ dị nhân nhìn mà dữ dằn ( tuy chưa biết líu lo thế nào ) những chú chim líu trong lồng tập chung (căng lửa rừng ) những chú chim mau miệng (chim đực)chọn về nuôi sẽ mau líu ,có chú chim họa đóng dầy kịch sát mắt nhìn như đeo kính vậy đẹp mê người là người chơi có ai đừng được chỉ đừng khi giá nó quá giời ơi thôi phải không các bác .
    Chim khuyên có nhiều cái hay là chim mỏ mỏng và dài, có ngực có vai chim này thường dễ chơi và mau mồm ( thường đi xem các cuộc thi chiếm 70 % là loại này , ngoài ra 1 số chim có bộ dạng khác ).Anh em chơi chim thường chơi chim lông mỏng dễ chơi và líu tốt (chiếm 90 % là dòng lông này ) chim lông dầy khó chơi hơn vì chim nuôi chậm hơn chim khác .
    Mỏ chim : mỏ ngắn to thường là con chim líu sẽ nhanh và dài líu không to tiếng
    mỏ dài mép rộng khi líu sẽ há hết cỡ thường là chim líu say và âm lượng khá tốt ..... nói chung là có nhiều cái để nói đến chơi chim khuyên trên đây em chỉ nói 1 số ý kiến của em đóng góp cho diễn đàn thôi . Mong anh em góp ý để diễn đàn ngày càng nhiều điều bổ ích em học hỏi .

19. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Trước hết , với vai trò là người mở đề tài này ra , mình xin cảm ơn tất cả ý kiến đóng góp của các bạn . Nhờ các bạn mà mình cũng như một số anh em được mở mang ra nhều . Tiện đây mình cũng xin góp thêm 1 số ý kiến , có thể với anh em chơi lâu rồi thì nó bình thường nhưng với một số anh em mới chơi thì đây là điều khá quan trọng . Khi chọn chim , ngoài yếu tố về ngoại hình , tiếng kêu cũng có thể đánh giá được 1 phần nào đó bản tính của con chim . Có những con kêu rất nhiều , to và cao,tiếng chíu của nó nghe rất gắt đấy là những chú chim khá già rừng rôì và đang có lửa trong người . Khi chọn , tốt nhất là nghe tiếng kêu trước , vì con chim líu nhiều bao giờ cũng được đánh giá hơn mấy bác đẹp mã . Có những con kêu át cả mấy bác đang líu , nên chọn những chú như vậy vì nó siêng miệng , khả năng líu nhiều chắc chắn sẽ cao hơn . Về yếu tố ngoại hình , mình xin nói qua thế nào là dáng líu đẹp . dáng líu đẹp là chim đứng phải mạnh mẽ , chân hơi dạng , ngực ưỡn và đuôi cúp cầu . Và để chọn được dáng líu đẹp , tất nhiên phải chọn dáng vóc . Bài viết của bác khuỷentangmo khá chuẩn rồi . Mình xin đóng góp về cách nhìn khuyên . Khi quan sát trong lồng tập thể , nếu có điều kiện nên nhìn cả 3 hướng , từ trên xuốngm từ cạnh bênh nhìn qua và nhìn thẳng .
    Thế nào là mép rộng : Đấy là chim có đường viền mép màu đen kéo dài , thường những chú mép rộng líu mỏ sẽ há hết cỡ trông cực kỳ cool
    Ngực nở : là những chú ngực ưỡn về phía trước , dáng đứng thường thẳng chứ không chúi đầu ngang cầu,
    Lông dầy : cái này bắt chim cần phải có kinh nghiệm , thật ra lông dầy hay lông mỏng không quá quan trọng , chim lông dày nuôi lâu lên vì dinh dưỡng cho chim thay lông đã tốn 1 lượng không nhỏ đối với nó , ăn vào chủ yếu là để nuôi lông . Các bạn nên chú ý là lông dầy khác với lông xù . cách nhìn lông dầy hay không là nên nhìn vào phần cổ của nó , nếu cổ to bản và trông hơi ngắn thường là chim lông dầy . Thật ra chim lông dày chơi rất bền , chỉ có điều là so với chim lông mỏng thì nó lâu lên hơn thôi

20. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    mình ko chơi khuyên nhưng, nếu như những kinh nghiệm bạn nói trên thì có vẻ khá giống với họa mi,,,Theo mình thì bác việt chương chỉ biết nhiều thôi chứ ko chuyên sâu, mình đã đọc sách của bác viết về họa mi nhưng thấy ko thuyết phục lắm....đấy là ý kiến chủ quan của mình ,,,