Dành cho người mới nuôi la hán

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi DuyQuang, 10/7/06.

1. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,mình muốn thông báo cho anh em nào mới tập nuôi la hán chú ý:khi cho cá ặn tép hãy cẩn thận với con gián nước(tên này do mình tự đặt vì nó có hình dáng giống con gián) ,nó chui vào mang cá để hút máu làm cho cá phát triển chậm lại,gây thối mang cá.Nếu là cá bột nó sẽ nằm yên một chỗ ở mang để hút máu,còn cá lớn nó chui vào bên trong đầu cá ,phần thịt nào bị nó cấm vòi vào để hút máu sẽ bị hoại tử,gây thối toàn bộ đầu cá và cá chết.
    Để nhận biết cá có bị gián nước xâm nhập:Hãy quan sát mang cá ,khi thấy cá thở gấp một bên mang khép sát bên còn lại ko sát,bắt cá lên mở mang cá ra bạn sẽ phát hiện ra sinh vat lạ ,lấy nhíp gắp nó ra.
    Đây là nhung gì mình biết còn thiếu xót mong anh em trên diễn đàn bổ xung thêm

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mỗi lần cho ăn là em lột vỏ, nó có bám vào cũng bị em lột đi luôn nên không sợ ......he he ......

3. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn anh nhìu nha!!!!!!!!Mấy hôm nay em mua cũng thấy nó nhìu lắm,nhưng nhờ anh nhắc em đã bỏ ra hết rùi!!!!!!!!!!!Cám ơn anh nhìu

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con đó còn được gọi là con bọ rùa hay bọ baba gì đó, chúng hay bám vào con cá 3 đôi. Khi phát hiện ra con bọ đó ta phải bắt cá ra và cậy con bọ đó ra khỏi thân cá, loài bọ này bám chắc lắm nên cậy chúng ra khỏi thân chủ cá thì phải cẩn thận hạn chế làm trầy xước con cá.

5. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 cách khắc phục việc này nè (đây cũng là cách của bác chaulahan) :
    Ra chợ mua tép bạc (khoảng 10k/300gram) về ngắt đầu & đuôi rồi quăng vào tủ lạnh, để dành cho cá dùng từ từ.

6. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng dùng cách đó,mà mỗi lần em chỉ mua 3k/100g thôi,khi là tép khi là tôm,còn tép sống,chép,chăm...thỉ xem kẽ 2 ngày/lần ! hì,nếu k sợ thì có thể bắt gián,thằn lằn...cũng okie,em thì thix cho nó ăn thập cẩm giống vậy đó! thiếu chất gì thì bù chất đó!

7. thanhsangsport

thanhsangsport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn mình thì mua 10k/200g tép bò sống về bỏ vô cái hồ nhỏ, cho cá ăn từ từ.