đánh giá cặp gà này dùm mình

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi tranhoangtu, 8/7/11.

1. tranhoangtu

tranhoangtu Active Member

Thích đã nhận:
    77
    mình có cặp gà này
    anh em nào chơi gà rừng thì đánh giá vài câu cho vui
    anh em cùng nhau chia se kinh nghiệm
    mình ỡ bình thuận 0978089804
    gà này còn nhỏ,đang mọc lông nhen mấy bạn

linhgamy thích bài này.
  2. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    gà trống chưa ra hết lông nên rất khó đánh giá lắm bạn còn em gà mái thì chắc gà lai rùi. có j không phải bỏ qua nha bạn

3. tranhoangtu

Thích đã nhận:
    77
    cảm ơn bạn đã góp ý dùm mình,bạn có thể nói rỏ gà mái của mình lai ỡ chổ nào ko

4. nhoc_linhthuan

nhoc_linhthuan Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Cả 2 em nó đều lai hết gòi.nhìn ko đẹp lắm.cặp này lai f từa lưa het gòi.chăm lớn ra gà vẫn xấu.nên kiếm cặp khác.lai f ít ít thôi.có gì ko fai bỏ wa nhe>hi

linhgamy thích bài này.
  5. tranhoangtu

Thích đã nhận:
    77
    cảm ơn bạn đã góp ý,bạn nên lưu ý là gà mình còn nhõ,chưa biết gáy mà lấy đâu ra lông đẹp,bạn nói gà mình lai từa lưa,vậy bạn có thễ chĩ rõ ra gà mình lai ở điểm nào ko

linhgamy thích bài này.
  6. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    mái rừng rặt lông vàng tro chứ không đen như vậy, màu tai cũng trắng xanh chứ không đỏ như con mái trong hình.

Tuấn Râu_CT and linhgamy like this.
  7. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    con trống thì còn nhỏ quá ko biết lớn lên lông lá đầy đủ chắc khá hơn. con mái thì máu rừng hơi ít. hấy sao nói đại vậy mấy ae đừng chém nhe hehe.............

linhgamy thích bài này.
  8. GaRung_TraVinh

GaRung_TraVinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    CẶP này LAI rất xa gà rừng rùi bạn ơi , còn bạn hỏi lai chỗ nào mình nghĩ bạn chịu khó đọc nhiều bài viết trên trang GÀ RỪNG thì bạn sẽ biết gà bạn như thế nào ......CHÀO BẠN

Last edited: 10/7/11
    gadep and linhgamy like this.
  9. vuongke

vuongke Member

Thích đã nhận:
    2
    gà lai khá nhiều rồi! thứ nhất là chân gà quá to!còn gà mái thì màu khá sậm, mồng thấy quá rõ!đầu gà mái cũng khá to!nếu chung bầy thì gà trống lai khá nhiều!bạn nhìn em gà rừng trên avatar của garung_travinh kìa!

10. NhoxShjn

NhoxShjn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    mình cũng mới nuôi thui nhưng nhìn con cặp gà của bạn khác xa gà của mình lắm. mình cũng như ý kiến của cách bạn khác. gà bạn bị lai nhiều rụ`. có j` bỏ qua cho mình nha.

11. longgarung

longgarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Nói như gà rừng Trà Vinh là đúng rùi đấy, gà của bạn mình thấy máu lai rất xa em trống nhìn còn được một tý, còn em mái thì nhìn giống gà tre hơn.

12. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Tâm trạng những ai lỡ yêu con gà rừng này đều như vậy, lúc mình mới đam mê nó. nghe người ta giới thiệu gà rừng rặc mình cũng ẵm 1 cặp về đến khi lớn lên mới biết gà F lai gà ác, mái đem cho thằng em họ chơi, gà trống thịt nhậu với mấy thằng bạn, sau này có chút kinh nghiệm thì mình kiếm mai lai, rồi mua trống rặc về thuần, nhưng gà con nở ra 3 bầy thì giờ còn đúng một con(nhưng chắc chỉ để chơi chứ không làm gà mồi được vì nó nhát như cha nó, gặp mình là tông chuồng thấy thương luôn). mùa rồi thì cũng mua vài con mái rặc về nuôi nhưng cũng chết hết, có lẽ do bị stress vì nhà mình đang xây. thân.

13. tranhoangtu

Thích đã nhận:
    77
    cãm ơn nhửng lời góp ý của các bạn,mình muốn hõi thật các bạn có rành về gà rừng ko,gà rừng mổi nơi mổi khác chứ đâu phải gà rừng chỉ có 1 loại,1 màu
    các bạn đã thây gà rừng má xanh chưa,

14. GaRung_TraVinh

GaRung_TraVinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    bạn nói rất đúng ,gà rừng trên thế giới có rất nhiều loài nhưng ở VIỆT NAM mình chĩ biết có 2 loài ; TÍCH TRẮNG và TÍCH ĐỎ bạn cho mình hỏi gà rừng cũa bạn nguồn gốc ở đâu vậy ?????????

hcongthuc thích bài này.
  15. ketnoibanbe

ketnoibanbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    đồng quan điểm với bác.
    tụi tích đỏ phân bố nhiều ở miền Bắc, tích trắng thì lại ở khu vực phía Nam.
    Ngoài ra còn gà rừng thái lan, indonesia...đa dạng, màu sắc có khác nhau đôi chút.
    Tiếc là mình chưa thấy con nào tích xanh cả :D ( có thể do em nó nhát hoặc điều kiện sống hơi khác chút..nên tích "lấm lem" màu xanh chăng)
    bác tranhoangtu có thì up hình lên cho ae mở rộng tầm nhìn
    Cặp gà của bác thì đúng như ae đã nhận xét...lai rồi.
    Bác tham khảo nhiều hình gà rừng thuần hoặc xem tận mắt những chỗ bán gà rừng bẫy thì bác sẽ biết tại sao thôi.

Last edited: 13/7/11
    GaRung_TraVinh thích bài này.
  16. danghung

danghung Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng có mấy con tích xanh nhưng trên tích chỉ có một đốm xanh nhỏ thôi không to như gà rừng tích trắng. Vậy có ai biết về giống gà rừng này thì nói rõ cho anh em cùng biết với.

17. tranhoangtu

Thích đã nhận:
    77
    trước tiên mình ko nói về cặp gà của mình là do ông ngoại thằng bạn tặng(ông này chuyên chơi gà rừng,cu gáy)cặp gà của mình là thế hệ con cháu của mấy con gà rừng ổng nhật đươc mấy trứng ỡ trên rừng về rồi đem cho gà tre ấp và nuôi tới giờ
    gà này ổng cho mình nên chẳng có lý do gì ổng lừa mình gà lai hay gà rặc gì cả
    gà rừng má đõ ngoài miền bắc thì ỗng ko biết,ỗng nói gà rừng mà mình cho ăn dầy đủ có khi nó còn to hơn con gà tre mình nuôi ỡ nhà
    mình thấy con gà mái của ổng má màu hơi xanh xanh,còn gà trồng thì má trắng,mình có quen ông này ỡ trên đắk lăk ong nói gà rừng trên ông mình má có nhiều đốm màu trắng chứ ko phải trắng hêt như mấy con gà rừng trên diễn dàn

18. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    thực ra nhìn tích con gà mái (gà rừng tai trắng Việt Nam) thì có màu trắng pha 1 chút xanh trứng sáo các bác ạ
    @: Tranhoangtu: nếu quan tâm và yêu mến gà rừng, tức khắc mình sẽ biết thôi bác ạ, bác tham khảo thêm ở đây nhé
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=57871

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:00 PM ----------

Có bác nào có hình ảnh gà rừng tai đỏ ở miền bắc cho em coi với, em chưa được nhìn thấy nó 1 lần dù chỉ qua hình ảnh hic hic, nó có giống gà ở thái và gà ở ấn không ta?

19. ketnoibanbe

ketnoibanbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Một số hình gà rừng tích đỏ ở miền Bắc nước ta, đã được nuôi nhân giống đại trà.
    Xin chủ nhân của những bức hình này cho mình up lên để chia sẻ với ae trên diễn đàn
    tụi này đang tới kì rụng lông, các bác thông cảm

đàn gà choai dành cho ae mê gà

Mối tình tay ba...

mấy em chân dài...

Không gian riêng..

-------------------------------End----------------------
    mời ae đóng góp

20. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    theo e biết thì giống gà rừng tai trắng ở phía nam thì con mái có tai màu xanh,con trống thường tai màu trắng ,nhưng trong thời kỳ thay lông tai con trống có thể giảm sắc trắng .trong khi con mái này ko phải giống tai đỏ của gà phía bắc vậy nó có thể bị lai. thường thì con mái có ít máu rừng đi nữa tai nó cũng dễ có màu trắng và phớt chút xanh