Đánh giá giùm mình mấy con bổi mới nuôi !

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi noria, 15/11/10.

1. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30

Chào mọi người !
    Mới chụp vài cái ảnh nhờ các tiên sinh xem giùm mình mấy em bổi mới nuôi xem tướng tá các em, em nào trống - mái,
    Mình nuôi chung 4 em 1 lồng các em nó hay hót lắm, đấu chim trời suốt, nhưng mà không biết là em nào hót.

Em số 2 hung hăng lắm, kêu éc éc, mổ tay liên tục 1 3 4 cũng mổ nhưng không dữ bằng em 2, nó khỏe mà lông màu xám đất không được trắng như 2 em kia, đít đỏ chót.

Em số 4 thì lắm mồm nhưng chỉ éc éc huýt tìu hiu, thi thoảng mình bật video chào mào hót thì em ấy nhại nhưng chưa sõi lắm. Mới bị mình vặt sạch mào với lông đuôi, lưỡi em này lại lắm đốm đen nhất mới hay chứ. có 4 chấm cuối lưỡi. Lông tách đỏ đang mọc thêm.

Em số 1 được cái tách đỏ rộng lên mắt

Em số 3 thì sáng ra lắm mồm hót được vài tiếng khác tiếng quách chào quy một tý.

Vừa rồi mình bắt ra ko may làm em số 1 3 đứt mất ngó chân mới buồn !

Các tiên sinh cứ vào nhận xét nhiệt tình nhé.
    Xin cảm ơn mọi người

Chào mọi người !
    Mới chụp vài cái ảnh nhờ các tiên sinh xem giùm mình mấy em bổi mới nuôi xem tướng tá các em, em nào trống - mái,
    Mình nuôi chung 4 em 1 lồng các em nó hay hót lắm, đấu chim trời suốt, nhưng mà không biết là em nào hót.

Em số 2 hung hăng lắm, kêu éc éc, mổ tay liên tục 1 3 4 cũng mổ nhưng không dữ bằng em 2, nó khỏe mà lông màu xám đất không được trắng như 2 em kia, đít đỏ chót.

Em số 4 thì lắm mồm nhưng chỉ éc éc huýt tìu hiu, thi thoảng mình bật video chào mào hót thì em ấy nhại nhưng chưa sõi lắm. Mới bị mình vặt sạch mào với lông đuôi, lưỡi em này lại lắm đốm đen nhất mới hay chứ. có 4 chấm cuối lưỡi. Lông tách đỏ đang mọc thêm.

Em số 1 được cái tách đỏ rộng lên mắt

Em số 3 thì sáng ra lắm mồm hót được vài tiếng khác tiếng quách chào quy một tý.

Vừa rồi mình bắt ra ko may làm em số 1 3 đứt mất ngó chân mới buồn !

Các tiên sinh cứ vào nhận xét nhiệt tình nhé.
    Xin cảm ơn mọi người !

2. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    chào bạn . Mình cũng ở tb đây cũng chỉ mới tập chơi CM thôi ! theo mình thì bạn nên tách mỗi em ra 1 lồng , treo riêng kô cho thấy mặt . Còn về trống - mái thỳ nhìn trong hình mình kô dám nhận xét nếu có clip giọng từng em thì tốt nhất !
    Mà bạn ở chỗ nào tb , mình ở Trần Lãm TP . Có dịp ae giao lưu học hỏi thêm , mình cũng là người mới mà !!!!

3. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    em nhận xét bừa nha chim bác đẹp em thich 3 em đầu va thích nhất em số 2 vì thấy em nó có mí đỏ nên bảo 3 em đầu mà đục con e thứ 4 em nghi la lai

4. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    CẢm ơn các bạn. Mình tách chúng rồi, 3 con đầu hót khá lắm. Mình ở Phú Khánh, hóa ra cũng gần bạn nhỉ. Mình cũng mới chơi chào mào thôi, hồi bé thì nuôi đơn giản chứ chưa biết gì nhiều.

Hiền cô nương thích bài này.
  5. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Chắc là anh hơn tuổi em rồi, có gì anh em học hỏi giao lưu, em cũng cần học hỏi bác chứ em chưa biết gì nhiều, mất tiền ngu kha khá rồi anh ạ.

6. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nhìn trên hình thì mình thấy em số 1 là có vẻ khá nhất và con thứ 4 kém nhất, bạn thử nhốt riêng mỗi em 1 lồng rồi chụp hình thì dễ nhận xét hơn, như thế này chỉ nhìn được mỗi mặt nên không dám nhận xét nhiều

7. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Theo ý kiến của Hiền Cô Nương thì xếp theo thứ tự 2, 1, 3, 4

Kết cái mũ của em số 2 nhất. Lần sau chụp hình thì để chim trong lồng và bấm cũng dc mà, 10 phát cũng được 1 phát ổn, chứ bắt ra kiểu này thì không hay cho lắm!

Hoàng ĐL, noria and ken_vill like this.
  8. huyenthoaichim

huyenthoaichim Member

Thích đã nhận:
    13
    Có vẻ bạn hơi tàn bạo với em số 4 nên em nó trông cứ ngộ ngộ thương thương,thôi thì mình cứ chấm em số 4 trước.....

noria and Hiền cô nương like this.
  9. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Mình thích em thứ 2 nhất nhưng nếu xét về cách chọn CM trống mái xem lưỡi thì em này lại bị loại. Nhưng xét về đầu mặt thì phải giữ hì hì vả lại bộ yếm em thứ 2 lại có vẻ như không đẹp bằng mấy em kia .Nhưng về cơ bản thì phải nhìn tổng thể thì có thể đánh giá sát hơn. Cách tốt nhất thì bác tách riêng ra , theo dõi nghe giọng , em nào giọng tốt thì giữ . em nào giọng kém thì trả nó về với thiên nhiên bác ạ.( Ca sĩ thì khó làm người mẫu mà người mẫu làm ca sĩ thì hát dở ẹc )

Last edited: 19/11/10
  10. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn nên giữ lại em số 2 mà chơi nhé,nếu nhìn qua ảnh mình thích em đó hơn các em còn lại của bạn !

11. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    chủ chim cho hỏi có phải em số 2 có mí đỏ ko vậy nhìn thĩ thế và trông mặt mũi cũng bụi đời và giang hồ hơn bọn kia

Hiền cô nương and noria like this.
  12. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Vâng cảm ơn các bạn mình đang nhốt riêng chúng ra nghe giọng, chụp hình thì khó quá. Chúng nhảy kinh quá.

13. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    em thấy con 1 và con 2 đc nhưng vẫn thích con 2 hơn

Hiền cô nương and noria like this.
  14. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30

Last edited by a moderator: 22/11/10
  15. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Em chụp mãi mới được, chụp mấy chú này còn khó hơn chụp thể thao, vì em không có ống tele nên chụp gần rất chi là mệt.
    Em hỏi là con số 1 và 3 bị đứt ngón chân, vậy theo các bác em có nên nuôi tiếp không ? Cái này em rất trăn trở sợ bỏ thì thương vương thì tội.

16. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Chú số 2 rất hay líu ríu, vắng người là chú líu ríu ríu rít, không phải huýt tìu hiu mà cứ líu ríu ạ. Có 1 lần mình rình thấy chú đấu với chim trời 1 lúc. Chú giở được 1 2 giọng thì chim trời thấy mình bay đi.

17. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Vâng cảm ơn bạn. Chú số 2 có 1 tý lông đỏ trên mắt, chú này giang hồ phải biết, nhanh nhẹn lí lắc, tóm chú ấy thì chú ấy éc ầm ĩ, mổ tay liên tục.

18. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Anh Noria cho chim đứng trong lồng, chụp mới thực chim hơn.
    Đợt ảnh lần này thấy em số 3 có vẻ Giang Hồ hơn những em kia đó. Nhìn mũ em nó, qua mùa lông thứ 2 và chăm sóc tốt là em nó có dáng khá chuẩn đó Bác chủ ạ!
    Cụt móng hay không cụt cũng cứ chăm, nếu không phải để tìm hiểu và thu thập thêm kinh nghiệm thì chăm để hiểu chúng hơn mà. Những em chim này đều đáng nuôi

Hoàng ĐL, minhccc_kb and noria like this.
  19. noria

noria Member

Thích đã nhận:
    30
    Rất cảm ơn bạn !!! Bạn là nữ mà chơi chim cũng thật là pro, mình phục bạn lắm !!!
    Các chú chim bổi nhảy như cào cào không sao chụp nổi ! mình dùng Lens wide nên cứ phải đứng gần, chụp đến 100 kiểu mới ra được vài cái nhìn được, Lens tele thì không có. Đây cũng là lần đầu mình thuần bổi nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Chú số 3 không sao mà chụp nổi vì nó luôn quay mặt đi, sáng ra mình nhìn trộn thấy chú ta hay ra giọng như này không biết có phải hót hay kêu : wy wo` wýt wiu

20. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu đoán không nhầm thì tất cả đều là chim trống đó anh Noria! Nhưng Hiền Cô Nương thấy hình như anh nuôi chung mấy em vào một lồng thì phải? Chim đẹp và đang ra lông đuôi, nhưng muốn chim chơi căng và dữ thì anh nên tách riêng ra mỗi em một lồng và nuôi. Treo cố định một em một nơi sao cho không bị mưa tạt vào là OK. Anh có thể đóng một cái đinh vào ường và áp lồng vào đó (nếu lồng vuông) hoặc treo lồng lên (lồng tròn).
    Chim nhát do ít tiếp xúc với người, với Hiền Cô Nương thì vẫn thích loại lồng vuông hơn, đóng đinh vào, áp vào tường và canh chừng khoảng cách sao cho lồng cao ngang tầm mình (ngang mặt hoặc cao hơn tí). Mỗi khi cho chim ăn cào cào, anh chỉ cần ngắt bỏ 2 chân sau và ném mạnh vào tường hoặc đặt ở đáy lồng hay trong lu chứa bột, làm nhiều lần thì chim sẽ quen dần và dạn người, bớt nhảy ngay!
    Nhìn những em này thì cũng dc nuôi khoảng 3 tháng là ít. Chim đang ra lông đuôi và lông hơi xơ, anh chịu khó cho em nó tắm nước đều (2 - 3 ngày cho tắm 1 lần) và tắm nắng đều đặn là đẹp chim ngay mà!

P/S: có 4 cái ảnh vẫn chưa hiển thị được do thiếu chữ H ở đầu chữ Http, anh có thể sửa lại hoặc Mod nào ghé qua Topic này chỉnh sửa lại giúp anh Noria với ạ!

Last edited: 21/11/10
    Hoàng ĐL, noria and minhccc_kb like this.