Đánh giá giúp em chòe lửa!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duynguyen0410, 31/12/12.

1. duynguyen0410

duynguyen0410 Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Tình hình là thích chòe lửa nên ra tiệm bê luôn 1 em bổi về nuôi. Lúc chọn thấy em í đứng hót gió nên múc luôn các bác ạ. Bị rụng lông đuôi, đang mọc nên so le, hi hi.
    Em nuôi được khoảng 1 tháng rưỡi rồi. Tập cho ăn cám mà không được. Chộn cào cào, sâu, trứng kiến với bột mà vãn chưa chịu ăn.
    Em nó đi gió nhiều, Cách đây 2 hôm bắt đầu hót xổng, nhưng không nhiều.
    Các bác oánh giá nhiệt tình giúp em xem em í có tương lai gì không?

anchoichamcom thích bài này.
  2. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    chim đẹp. em này tuổi rừng cũng khá rồi đấy. tướng ok. chủ chim cho tắm và phơi nắng đều để lông đẹp hơn nữa, xử lý cái mỏ chấu cho chim ăn uống dễ dàng nữa nhé

duynguyen0410 thích bài này.
  3. duynguyen0410

Thích đã nhận:
    19
    Thanks bác. Việc xử lý mỏ trấu bằng cách nào vậy bạn? Bắt nó rồi mài mỏ à bác?

4. duynguyen0410

Thích đã nhận:
    19
    Mừng quá các bác ạ. Đến hôm nay em đã tập được em nó ăn cám rồi, nhưng là cám ướt (lúc đầu trộn cào cào/sâu/trứng kiến với cám khô nhưng không được vì em nó toàn lựa ăn và chừa lại cám nên phải trộn với cám ướt cho ăn), giờ chuẩn bị tập cho ăn cám khô rồi. Bằng cách rải 1 lớp cám ướt lên trên cám khô phải không các bác?

5. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn có thể cho mài mỏ tự nhiên bằng cách thay cầu đứng của chim, ko nên dùng loại trơn nhẵn, nó khiến độ bám cầu khó khăn, móng chim mọc dài ko đc mài dũa, mỏ chim ăn xong cũng hay quẹt vào cầu, nên chọn loại có tỉa văn quả trám nhỏ ấy, nó tự mài mỏ kuôn. Ngoài ra bạn có thể dùng bấm móng tay bấm mỏ cho chim cũng đc, bấm đẹp đẹp chút :D

---------- Post added at 07:49 PM ---------- Previous post was at 07:48 PM ----------

giảm dần độ ướt của cám cũng ok bạn ơi. ....................

duynguyen0410 thích bài này.
  6. duynguyen0410

Thích đã nhận:
    19
    Chòe lửa của em ăn cám khô được rồi. Nhưng sao em nó hót gió suốt à, cho nghe file chòe lửa hót thì có hót sổng nhưng ít, còn treo lên thì không thấy hót sổng gì cả chỉ hót gió thôi, hic.

7. minhva

minhva New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng có hai con chim chòe lửu như thế này. Cũng chưa chịu ăn cám! mình chưa hiểu cách để cho chim tập ăn cám! hướng dẫn mình cách cho chim nó ăn cám được không bạn?

8. duynguyen0410

Thích đã nhận:
    19
    Mình mua cám cho chòe lửa bình dương và trứng kiến nữa. Bỏ cám vào cóng và đổ nước vào (cho nước vào sao cho cám nhão nhé bạn, nếu ít nước quá cám sẽ vón cục) rồi trộn thêm trứng kiến. Sau đó rút dần trứng kiến đi cho đến lúc chỉ còn cám ướt thôi. Nếu chim đã ăn cám ướt rồi thì chuyển qua cám khô dễ hơn. Chim chịu ăn cám ướt rồi thì muốn cho ăn cám khô thì rút dần tỉ lệ nước cho đến khi không cho nước vào cám. Trong quá trình vào cám nhớ theo dõi chim có ăn không qua phân chim ỉa ra, bạn nên lấy báo lót phân và thay thường xuyên thì theo dõi phân chim dễ hơn.