Đánh giá, lựa chọn lũa tốt thế nào?

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi Vi_le, 7/9/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang định tìm một khúc lụa nhưng ko biết tiêu chuẩn để chọn một gốc cây( ko phải mua ở tiệm) tại mình thấy có nhiều gốc cũng được nhưng ko biết cách đánh giá và chọn lựa, nếu được các bác có thể chỉ giúp cách lựa và xử lý luôn.
    còn vụ cát vàng mình có thể lấy cát từ suối được ko, hay phải mua ngoài tiệm, còn sỏi trứng mua ở tiệm nào là
    MONG CÁC BÁC CHỈ ĐƯỜNG ĐI NƯỚC BƯỚC GIÚP.
    TIỂU ĐỆ XIN CÁM ƠN NHIỀU.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Vile: bác chọn khúc nào nặng tay, chết khô...đem ngâm thử vô nước coi có chìm không, nếu không buộc đá vào ngâm vài tháng cho nó chìm và rữa hết phần thịt, trơ xương gỗ ra thì mang lên đánh rửa sạch sẽ mà dùng...
    Thấy oải quá thì ghé APT, đang có nhìu lũa đẹp, giá phải chăng, có cả sỏi vàng chuyên dùng cho hồ TS...
    P/s: ở SG cũng có suối hả bác?

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sỏi trứng abn5 có thể mau ở chân cầu sài gaòn đó 28k một bao 20kg còn bạn nói cát suối ở đâu vậy thành phố mình làm gì có suối

4. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Sàigòn có Suối Tiên, Suối Lồ ồ ở Thủ Đức (vùng này đúng ra thuộc Gia Định) đó Blue...hình như còn vài con suối nhỏ nữa không nhớ rõ...nhưng không biết có còn trong lành không...hic hic !!!

5. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @vile: lũa là phần lõi cứng nhất của những cây đã chết, ngâm lâu ngày dưới nước vẫn không bị rữa, rất nặng ngay khi còn khô. Py nghĩ chắc các dòng suối trên rừng hoặc dưới lòng sông mới có để cho bác khai thác...

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Khu trường bắn Thủ Đức cũng có vài con suối nhưng k có trong cuốn những ngọn thác nổi tiếng Đông Nam Bộ....gần VN Water World...