đặt gương tốt hay xấu?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lovesickmissyou, 7/4/06.

1. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi 1 chú cá LAHAN, mình đặt 1 tấm gương ở phía bên hông hồ cá thì chú cá LA HAN trở nên hung dữ hơn và màu trên mình xậm lại ?( trước khi đặt tấm kiếng thì xuất hiện vạch đen,sau khi đặt tấm kiếng thì: ban đầu trở nên đẹp sau đó nó trở về trạnng thái ban đầu, có khi còn đen hơn nữa?)
    vậy phải làm sao đây nhỉ?

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Haha... Vấn đề ở chỗ bạn nên tìm nguyên nhân để giải quyết mấy cái sọc đen kia đi đã rồi hãy đặt gương. Cá cứ bị sọc đen hoài là do nó quá nhát hoặc chưa thích nghi với môi truờng nuớc. Gương chỉ có tác dụng làm cá sung hơn, nhưng cho cá soi nhiều quá sẽ có tác dụng phụ là cá bị trề mỏ...hehehe

3. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ làm sao? cá thì dạng lắm, chắc là do nước. nhưng mà sử lí sao đây?

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn phải nói cụ thể hơn chứ, nước nhà bạn xài là nước gì? nước máy hay nước giếng? Trước khi sử dụng bạn xử lý như thế nào?

5. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    nước giếng các bác ah, sử lí sao hả? thì cho muối vào thôi, 2 ngày/ 6 muỗn muối / 40*80cm.
    theo các bác thì sao?

6. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Hehe, nước giếng thì giống tui rồi nhé! Một chầu cafe' đi tui chỉ cách cho!

7. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    chuyện nhỏ thôi mà, vậy thì gặp nhau ở đâu đây. nếu mà hết thì thêm 1 chầu BÒ BÍT TẾT luôn.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Chú Chaulahan này sao mà cơ hội vui vậy.giúp người ta với chớ.Mà biết thiệt hôn, có tác dụng hôn.Có mới nói nha.hôm nào tui đi BH tui thọ giáo coi,ủa mà nước máy thì xử lý sao ta?

9. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    ua chaulahan o BH lan ha? vay thi tieu rui, minh o TPHCM, co ai co the giup tui duoc ko? anh chaulahan o xa qua, ma minh lai ko co nhieu thoi gian de di xuong duoi do.
    Chẳng lẽ con cá của mình bi SỌC DƯA HẤU này mãi sao??!?!?!?
    HELP ME!

10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cùng cảnh ngộ

Đừng buồn nữa mà.minh củng giống bạn thôi.1 con trắng tươi nhát thít,còn 1 con thì đen thui ,lâu lâu còn sọc dưa như măc áo tù vậy.
    Chờ quế nhân giúp đở thôi.
    :confused: :confused: ~X( ~X( ~X( ~X(
    :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

11. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Ối giời ôi, các bác này không chịu khó đọc bài trong forum gì hết, mấy cái vấn đề nước nôi này mọi người đã nói nhiều rồi mà. Nước máy hay nước giếng gì thì cũng phải để ít nhất là 24 tiếng, nước giếng thì cần có thêm 1 bộ lọc để lọc phèn trước khi sử dụng, trong hộp lọc bạn phải cho thêm san hô vụn vào để làm tăng pH, có thêm sụt khí thì càng tốt.

12. utlangthang

utlangthang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế các bạn cho mình hỏi, cá của mình chỉ khi nào đặt gương vào thì nó nổi sọc dưa đầy minh, đem thui luôn, lấy gương ra chừng 20s sau là nó lại trở lại bình thường, vậy là sao????

13. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    cho em hỏi khỉ đỏ của em không chịu soi gương gì cả???
    mà màu của nó lúc lên lúc xuống là sao vậy. Cám ơn nhiều.

14. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi đó, tôi cũng bị tình trạng đó của bạn UTLANG THANG, nhưng con của mình còn tệ hại hơn. mà sao chẳng thấy cao thủ nào ra tay chỉ giúp nhỉ?

15. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Chắc tại cá bạn nhát quá rồi, còn nếu không thì ngược lại, nó quá sung, nhìn thấy gương nó giận lên là nó đen. Nếu để gương không được thì bạn thử mua 1 em cá mái thả vào thử xem.
    Khỉ đỏ màu mè lên xuống là chuyện bình thường, nhưng cũng có 1 số lý do khiến nó không ổn định: độ mặn, nhiệt độ, độ pH, vị trí đặt hồ... nhiều khi bạn đặt hồ gần mặt đất quá, khiến nó hay bị giật mình, nó cũng hay mất màu lắm.

16. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    @lovesickmissyou và SonQ4,

Hehehe... tui đây, bác SonQ4 này chọc wê hoài nghe, tui mới nói chơi thôi chứ có đòi khao thiệt đâu mà la dữ vậy.

Bác trandat đã giúp các bác nhiều rồi đó. Nước máy chỉ cần để qua đêm là ok, còn nước giếng thì khó hơn chút.
    Nếu nước giếng có độ phèn quá cao thì không nên xài. Còn tương đối thì có thể xử lí được. Tui không xử lí quá cầu kì, mà chỉ bơm nước từ giếng lên một bồn chứa rồi để nước lắng tự nhiên, có khi tui để lắng cả tuần lễ. Khi cần dùng thì lấy vòi hút ra xô, tránh khuấy động nước. Cứ thế mà thay vào hồ, nhưng không nên đổ ộc cả xô vào mà dùng vòi nhỏ hút qua cho nó chảy từ từ để cá dễ thích nghi, đỡ bị sốc.

Nếu không có hộp lọc lớn để chứa san hô vụn thì bỏ san hô trực tiếp vào hồ cũng được, nhưng rất cần phải có san hô đấy.

Ngoài ra tui còn dùng thêm nước đen (DBO-BioBlackwater, giá 25k/lọ 135ml) thấy tốt lắm, vì loại nước này giúp tự nhiên hóa nguồn nước. Nuớc hơi đục lờ lờ cho vài giọt sẽ trong vắt, và hơi ngả màu tối.

Vài kinh nghiệm chia sẻ, không dám đòi cafe nữa đâu!!! Chúc các bác thành công.

17. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bác Chaulahan ơi ! mấy bữa nay đón đọc bài này của bác, nay thì có rồi, khi nào có dịp đi Biên Hòa nhất định ghé khao bác 1 chầu cafe.

18. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    @CONGVINH: Bác từ Sóc Trăng lên BH khao cafe em á? Xúc động quá đi mất. Hay là bác tặng em một con trong đàn cá mới đẻ của bác í, em thích lém!

19. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chuyện nhỏ, nếu kết quả tốt, mình sẽ tặng bác không chỉ một con mà là một mớ luôn để bác tuyển. Còn chuyện cafe, cũng là chuyện nhỏ, trái đất tròn, thế nào cũng có dịp. Rất mong được kết nghĩa huynh đệ với bác.

20. lovesickmissyou

Thích đã nhận:
    0
    CONGVINH ơi, khi nào bạn này xuống BH gặp bác CHAULAHAN thi bao cho mình 1 tiếng nha. nếu được thì đi chung !!