Đặt Hoàng968 làm chụp treo đèn bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi tienbm, 10/11/07.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hoàng nhớ là cho anh đặt bộ chụp đèn này (kiểu Đức đi) chiều dài 1,4m - chiều rộng 0,6m, có 2 công tắc (chia một công tắc quản lý 3 đèn), máng có dộ cong vừa phải (chiều cao đỉnh chỉ cần khoảng 10cm, chiều cao mép ngoài khoảng 5cm) bóng T5 gắn với máng đi liền cao 3cm có sẵn bộ gá rồi nên chỉ cần chụp treo không thôi
    Mảng tường sẽ treo máng
    Thay thế cho các máng cũ đang dùng:

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Test bộ đèn của Hoàng làm vào bể của mình, chắc chắn với bộ chụp đèn kiểu Đức sẽ hoành tráng hơn

daconmeo thích bài này.
  3. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có ý kiến là không nên dùng màu đen mà nên dùng cái màu giống với màu kiềng bể của bác tienbm
    p/s: Bể bác Tienbm đẹp quá :D

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Bác tienbm cùng ở ngoài hà nội với em, nếu tiện làm thì cho em đặt 1 cái , nếu bác hoang2968 nhận thì kích thước em nói sau bác nhé . Cùng công chuyển ra hà nội 1 lượt cùng máng của bác tienbm là hơi bị tiện rồi đấy hihi

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    CHáu ko biết có hợp lý ko? vì bể chú Tienbm có giằng, thêm nữa chiều cao từ thành bể đến nền sỏi cũng lớn...
    Hay chú làm 1 cái nắp úp lên...(cháu thấy vật liệu nhôm cũng nhẹ và cắt cắm chắc cũng ko khó... :D)

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì, máng treo đèn lần này Hoàng làm cũng theo tiêu chí đó rồi, vừa với kích thước bể, mùa đông hạ xuống làm nắp, mùa hè treo cao lên tạo thong thoáng, máng dự kiến 6 bóng T5 OsRam có được không

7. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    4 bóng T8 thông dụng, dễ thay chắc là vẫn sáng hơn 6 bóng T8 đời mới chú nhỉ...:D

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    .Em sẻ làm máng kiểu Đức cho anh,tại vì cái máng ADA coi vậy mà có nhiều cái em làm chưa đạt đến độ hoàn chỉnh và giá thành cao quá,với lại nhiều người giành quyền quá nên em mới chuyển qua làm máng đèn Đức.

@P82: chắc phải kỳ sau mới có ai ra Bắc anh sẻ chuyển cho,kỳ này ưu tiên cho Bác Tiến trước.

Theo em dùng thì em vẫn thích đèn Đức hơn vì về cái vòm cong thì vẫn như đèn ADA nhưng về tỏa nhiệt thì đèn Đức tốt hơn nhiều, mà cách lắp bóng đèn cơ động hơn

Last edited by a moderator: 21/11/07
  9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    4x 36W= 144W
    6x28W=168W
    Như vậy thì 6T5 vẫn hon 4T8 roài, tuy nhiên bể 500lit thì như vậy đã đủ chưa nhỉ?? nếu 1W/1lit thì quá thiếu .

10. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Ngoài Hà Nội bóng đèn T5 có đắt không vậy anh Tiến,em nghe nói bóng đèn T5 khoản 500k phải không anh.

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    đừng nghe Tây nó đồn, bóng T5 860 và 865 máng TQ giá 130k, còn nếu là Máng Đức thì giá 250k thôi

12. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Hôm vừa rồi em nghe Anh Mig nói khoảng 25 EURO mà, em cũng thich lắm nhưng ở Sài Gòn chưa thấy

13. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Chú cứ bảo anh Hoàng làm nhiều chân đèn vào, thêm nữa là chân đèn tháo ra tháo vào đc. ý, cháu nghĩ được thế thì có gì thay đổi loại đèn hay số lượng cũng dễ...:devil:

14. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Khi nào bác Tienbm nhận được đèn rồi thì có thể tạo 1 topic và post ảnh 1 cách chi tiết nhất về từng bộ phận và kích cỡ của từng bộ phận đó, chất liệu, địa chỉ nơi bán để các mem ở HN học tập theo bác Hoang2968 tự chế tạo cho mình những bộ đèn phù hợp nhé :) chứ ở HN để tìm mua được đèn phù hợp với bể của mình mà ưng ý hoàn toàn là khá khó khăn (cả về chất lượng, số lượng cũng như giá cả). Em rất thích cái giá treo đèn và loại khóa dây của bác Hoang2968, quá hợp lý, điều chỉnh đèn cao thấp cũng là điều chỉnh được độ sáng, nhiệt độ nữa, rất hâm mộ bác ấy!

15. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Đèn mình thiết kế rất là cơ động,có thể lắp nhiều hay ít tùy theo người setup hồ

Mình copy cây đèn ADA hay Đức cũng chỉ qua hình thui, nên cũng gặp rất nhiều sự cố nhưng nhờ có kỹ thuật và hay tìm tòi nên cũng khắc phục được cả,còn về cây đèn kích thước như của Anh Tiến mình có thể đặt 10 bóng vào đó nêu cần và có thể lấy ra chừa lại 3 bóng cũng được,rất đơn giản thôi mà

16. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Moi bài này lên nhờ có chụp đèn thương hiệu hoang2968

Hôm nay đã nhận được bộ nắp chụp đèn do hoang2968 thực hiện do Thonglee vác từ HCM ra, thật vui mừng khi nhận được bộ nắp, Cảm ơn Hoang2968 nhiều nhiều, bộ nắp thật hoành tráng, bộ dây rút hiếm có (đúng là loại này không có ở HAN), công việc sẽ còn nhiều khi phải gá lắp đèn và sơn phủ rồi treo
    Báo cáo cả nhà mấy hình ảnh đầu tiên, lắp ráp thế này chắc khó có người theo kịp
    2 ông mở hộp lôi đèn:
    Chụp tạm lên bể
    Chi tiết tạo thông thoáng đầu hồi rất mỹ thuật
    Nhân tiện báo cáo thêm hình ảnh bể vẫn còn rất nhiều tảo nâu
    Một lần nữa cám ơn hoang2968, vì là người được sở hữu đầu tiên tại HAN

daconmeo thích bài này.
  17. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cái nắp bể mê ly luôn, phê nhất 2 cái hồi nắp bể và hộp kỹ thuật để di dây điện, chỉnh lưu. Khoái nhất là ra về trong túi có cái khóa để treo đèn, đèo ông khách VIP xì gòn về nhà ngăm bể, vừa uống nước trà vừa cho tay vào túi mân mê cái khoá, Cảm ơn Hoang2968 nhiều nhé.

18. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ôi chà đẹp quá (khen cái đèn:) ), anh tìm sơn Metall nhũ mầu bạc cho xe hơi chắc đẹp lắm.
    Thêm kiểu ảnh từ bên dưới bộ đèn nhé bác.

19. thonglee

thonglee Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Tiến đón con còn về post nhanh kinh hoàng. Cái này bác còn phải công phu nhiều mới treo lên được đó.
    @Aquatichung cám ơn anh Hưng đã đèo em về nhà an toàn :))

20. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Rất tiếc ở Sì Gòn cái đèn của Thônglee là cái đầu tiên đó các bác ui mà Thông lại không pót lên, cái đèn này hệ thống tản nhiệt tốt hơn đèn ADA rất nhiều, đã kiểm định tại nhà Thông rồi đó

@ Mig : nhờ Mig cung cấp hình ảnh mà mình mới làm ra được cây đèn này, cám ơn Mig rất nhiều nha