Đất tràn cả ra hồ, khẩn cấp cần sự giúp đỡ !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bossman, 13/1/08.

1. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật tệ, lần đầu tiên em setup hồ thuỷ sinh đúng nghĩa, mua được 5 kí phân đất sét, về rút nước trong hồ ra, tính để một chút nước cho đất nó nhão dễ làm, nhưng vô ý để nhiều quá, bỏ đất vào đất tan ra ko ít, những tưởng mọi chuyện sẽ ko quá tệ... Em tiếp tục bỏ sỏi và và đấp lên, và em đổ nước vào ........ tèn tén ten. Nước gặp tràn phù sa, một màu nâu rộng khắp.
    Thế là em cố gắng thay nước 4 lần liền, nhưng giờ vẫn đục. đang để máy lọc nhưng nhìn thấy phía dưới sỏi, đất có vẻ muốn trồi lên nữa... :-S :-S :-S
    Bây giờ em chẳng biết khi nào nó trong được. Lại sợ sơ ý đụng chạm vài lỗ, đất ở dưới nó sục lên làm đục nước. Lúc đầu làm nhão nên nghĩ giờ ko nén đất được, nó sẽ cứ nhão .... !
    Bây giờ em ko biết phải làm sao . Liệu sau này có trồng cây được ko khi biết rằng, trồng 1 cây thì chắc phải thay nước cả hồ :-S :-S :-S
    Khẩn cấp mong sự chỉ dẫn giúp đỡ của mọi người. Em xin chân thành cảm ơn !

2. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Rút hết nước (khoét 1 lỗ to bằng cái rổ để hút cạn nước ra), nén chặt nền lại, bổ sung thêm sỏi (khoảng 3cm)

3. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh cho em hỏi, khi mình làm vậy, sỏi sẽ cao khoảng 6cm nhưng nền đất thì chỉ 2cm. Nếu vậy, khi trồng cây, có ảnh hưởng đến khả năng đâm rễ và hút chất dinh dưỡng của cây hay không.
    Hồ của em 60x30cm, sau khi bị hụt đất nền như vậy, ko biết chất dinh dưỡng còn đáp ứng được hay ko. nếu không được vậy liệu mình có cách gì để bổ sung thêm cho cây.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ, xin cảm ơn anh.

4. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại bạn để thiếu phân và dư sỏi á_chứ mình thì 3cm phân và 3cm sỏi thui_nếu sợ nền bị xì thì dùng cát trải 1 lớp hoặc bo xung wanh viền hồ sau đó mới dùng sỏi nhỏ_thân

5. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    XIn cám ơn sự giúp đỡ của anh. Em đã mua cát trải, và đấp sỏi dầy hơn, giờ thì đã trồng cây được. Cám ơn mọi người rất nhiều.