Dầu_Có tốt cho chim?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 16/10/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Khi nuôi chòe họ thường tác dầu khỏi lạc sau đó mới lấy lạc đó làm cám cho choè. Nhưng dầu thực vật có tốt cho chim k? Theo mình là có. Lúc đầu mới nghe nói thì mình chưa tin nhưng sau đó áp dụng thử thì mình cảm thấy là tốt. bình thường khi làm cám mình thường cho thêm một ít dầu ăn (loại dùng đẻ rán) vào cám sau đó đảo khô thì mình thấy những chú chú chim của mình có bộ lông rất mượt và khi tắm chúng chỉ bị ướt một ít lông trên đầu còn người không bị ướt. Nhất là xắp đến mùa đông rồi mình cho thêm lượng dầu lên gấp đôi để chim tích thêm tí mỡ nếu làm như thế chim của bạn sẽ bị lạnh ít hơn vào những ngày đông giá rét. Còn ý kiến của mọi người thế nào? Góp ý cho mình nhé!

2. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    anh mà cho ăn nhiều chất béo như vậy rất rễ khiến con chim của anh bị béo quá mà lười hót đấy, anh nên tăng thêm chất nóng chứ đừng tăng chất béo mà làm gì, mùa đông sắp đến rùi thì anh nên tăng thành phần vào cám vd như nhộng, tôm, thịt bò,vv, chứ đừng tăng dầu làm gì, khi làm cám chòe hay cám CM người ta thường tách dầu của lạc khi làm cám vì lạc rất rất nhiều dầu mà CM hay chích chòe ăn rất hay bị đi ị và bít lông, hi hì hì hì, em hiểu biết nông cạn mong các bác thông cảm nha, có gì xin chỉ dáo cho em

3. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình thì tách dầu ra trước khi làm cám : thứ nhất cám để lâu không bị hư, thứ hai như omopcute nói : tránh cho chim không bị béo phì.

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình dầu tốt cho khuyên nếu dùng đúng liều lượng , khi làm cám bạn không nên để quá kiện dầu , mà nên lưu lại 1 chút , chú chim ăn vào sẽ có bộ lông bóng mượt và mùa đông thì có 1 lượng lipit tương đối để chống chọi với cái lạnh . TUy nhiên nếu không thể duy trì theo 1 lượng vừa phải , dầu chính là nguyên nhân gây ra bệnh đi ngoài . Trong cám đậu xanh không có dầu đậu xanh mà dầu phát sinh ra chủ yếu từ trứng chính vì thế , bạn nên kiểm soát dầu bằng viêc kiểm soát trứng nhé

5. haisino

haisino Member

Thích đã nhận:
    2
    nuôi nhw thế phải lắp bệ xí cho chim và mua thêm 1 lọ beberin dầu trong trwngs rất nhiều khi sao cám còn phải sao trên giấy bản để hút bớt dầu bẩn gây hại cho chim tại sao phải cho thêm dầu ăn
    cú 1 lạng đậu xanh 5 trwngs là quá thùa dầu ròi nhớ sao cám phải trên giấy bản