đau đầu vì chọn cu trống mái

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi ngohoctri, 19/3/13.

1. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    có bác nào giúp em cách phân biệt trống mái không.em có mấy con bổi nuôi lâu rồi nay đã gù rồi. vừa rồi mới mua con mồi, nghe người đó bảo là nhổ lông đuôi con nào gốc lông đen là trống ,trắng là mái.về nhà bắt mấy con bổi ở nhà ra nhổ lông đuôi thì có3 em gốc đuôi đen còn lại 2 em thì đuôi trắng.đưa mồi mới mua vô thì con nào cũng gù với mồi hết. 2 ngày trước dem con mồi đât mới mua đánh thử bắt được 2 em bổi,nhổ đuôi thì gốc đuôi màu đen .vụ này dau đầu quá các bác giúp em với , chứ nuôi ra mồi mà nhằm em mái chắc toi cong em mất:crying::crying::crying::crying:

cugaybong, haicaro, ancugay and 2 others like this.
  2. cu Gáy

cu Gáy Guest

Chào Anh ngohoctri vấn đề phân biệt trống mái tôi cũng mặp mờ lắm nhưng thông thường khi đưa con mồi lại gần con mái thì con mồi của anh gù với mái không lâu sau thì nó không gù nữa mà chuyển sang đứng rỉa lông chải chuốt cơ thể giống như bạn đứng trước người con gái đẹp vậy còn về chân lông đuôi thì không chính xác đâu anh và nó chuyển sang ve vảng thì con kia đích thực là con mái. nhưng trương hơp bạn nói bổi nuôi lâu đã gù thì chắc đây là trống hết rồi anh đừng lo

3. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Chào anh ngohoctri thông thường thì các em mái chân lông cánh và đuôi có mầu trắng,chim mái vẫn gáy gù bình thường, sáp mồi vẫn gù nhưng chim mồi trống chỉ gù vài hơi là chuyển sang sà cầu máy cánh phỉnh mái vậy bác quan sát xem sao.

4. local-tobaco

local-tobaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    theo e thì bác dự vào 2 yếu tố: 1. Nhìn mặt e nào dữ tợn, đứng gù lưng thì đó là trống.
    2. Bác sờ vào khâu đít nó, e nào khâu đít rộng gần hoặc vừa ngòn trỏ thì đó là mái, còn e nào hẹp thì nó là trống.
    Chúc bác chọ đúng nhưng bác nên nhớ k có gì là chính xác 100% cả.

5. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    chim mái nhiều con nhìn mặt cũng rất dữ nha các bác, e từng bị mua nhầm một con như vậy đấy các bác :crying:
    một số tiền bối chỉ cho e nhận biết đặc tính của con chim trống và mái khi lên mồi như sau:
    1: con chim mái đi bẫy ngoài rừng khi bổi vè đấu,thì nước chơi càng lúc càng giảm đi và có hiện tượng xỉa lông.
    2: khi mồi mái sáp lại cho gù với mồi trống thì bác để y con mắt của chim mái hay nhướng lên trên.
    có đôi dòng chia sẽ với bác thân chào bac!

6. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    mình có con sáp cho gù với mồi thì nó phát ra tiếng ồ ồ như gặp bồ cắt vậy là sao hả bác

7. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cái này em đã vô tình thử mà không biết nên nhận thấy làm cách này khá chuẩn anh ạ . anh xem con nào mà anh nghi là con mái . anh mang nó áp vào con bổi nổi nhưng nổi không căng đâu nhé , anh sẽ thấy con bổi nổi đó gù , nếu nó gù khi nào chán thì thôi không làm gì nữa thì con mà bác nghi là mái là đực rồi , còn nếu gù tý mà chuyển sang sa cầu máy cánh thúc thì 100% là mái khỏi bàn, em áp dụng chính sác 1000% hi

ngohoctri thích bài này.
  8. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Theo mình thì cứ vô tư mà nuôi,nếu đến ngày nào đó lòi ra "trứng" thì 9 xác là mái he..he..Có nhiều người cần mái lắm (có mình nữa đó) trao đổi với nhau, vừa đổi được chim, vừa có bạn mới,có gì mà đau đầu.Có nuôi1 con ít gáy, sau biết là mái (xòe lưng cho trống leo) chờ hoài ko đẽ, tức quá cho người bạn, nó lại đẻ. Tiếc quá nhưng đâu dám xin lại. Ra chổ bán chim chẵng biết con nào là mái đễ bắt, bạn lại sợ găp mái.

9. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    nhổ cọng lông đuôi , nếu có màu đen thì là chim trống 50% ( bởi vì ở một số trường hợp chim mái cũng có lông đuôi màu đen ) . để biết thêm chính xác hơn nửa , chúng ta nhìn kỹ vào chân lông đuôi , nếu thấy có 2 khoan tròn thì đó là chim trống , nếu thấy có một khoan thì đó là chim mái

Last edited: 3/5/13
    bocang thích bài này.
  10. bocang

bocang Active Member

Thích đã nhận:
    106
    trống và mái đều như nhau nếu gặp được con hay, có những con mái giọng thổ sấm thì nghe gáy có thua gì trống ,Lai có những con mái ra rừng gù phóng , kèm bài bản bắt bổi sát thủ . nhưng loại này đúng là rất hiếm cho nên cố gắng nuôi đế khi con chim căng lên đi thử rồi mới biết khi ta nuôi làm chim mồi miển sát bổi là ok nếu nuôi làm chim khách thì con nào siêng gáy gù giọng tốt là ok đừng nên quá đặt nặng vấn đề trống mái chỉ có điểm duy nhất là giọng con mái thường vô hồn nhưng chỉ các cao thủ mới có khả năng nhận ra

11. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Mình cũng nghĩ như Bocang , mê giọng thổ sấm nhưng chưa có, nuôi nghe gáy là sướng rồi, có mấy con đồng,con thổ nghe đỡ buồn nhưng chưa sướng..e.hèm ..chán.

chotmechim thích bài này.
  12. ductuan_hp

ductuan_hp Member

Thích đã nhận:
    14
    các bác cứ chanh luận mãi làm gì cho mệt người.Bác mà đi bây chim ơ ngoài thiên nhiên con nào bay về mà đuôi nó xòe như cái quạt là con trông,con nào mà đuôi nó gọn là con mái.các bác cứ thử thì biêt ngay.đây là kinh nghiệm của em.mong các bác chỉ thêm một số kinh nghiệm khác nữa ngoài nhổ lông đuôi với xờ gim hậu.