dấu hiệu biết cá sình bụng????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi adobee, 16/5/07.

1. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm ơn cho tui hỏi làm sao mình có thể biết cá mình bị sình bụng vậy tại hôm kia cho nó ăn tép cá cỡ 2 ngón tay ăn 3-4 con tép mà bụng nó đã bự rùi mình thấy nó ị ra rùi nhưng sao cái bụng của nó nhìn vẫn thấy hơi bị bự

2. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    dấu hiệu àh bỏ ăn hoặc ăn ít, bơi lờ đờ còn nữa có thể là bụng to đi phân dính sợi sợi kô rớt hẳn , vài dòng góp ý thiếu các bạn bổ xung cho mình nha..thank

3. bi113

bi113 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thậy nó hong chịu ăn nữa, hay la nó cứ lờ đờ ( he he)

4. bi113

bi113 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cũng co thể quan sát phân cucả nó, níu mà ra phân trắng thì chửa lền kẹo bị viêm ruột la hết cứu

5. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thấy phân hơi đỏ do màu vỏ tép, thường 3-4 cục tương đương 3-4 con tép (với cá của mình).
    Thực phẩm này lâu tiêu nhưng không có nghĩa là cá sình bụng.
    Cá sình bụng:
    + nhẹ: bỏ ăn, lờ đờ, phân trắng.
    + nặng hơn: phân có dạng như sợi chỉ trắng vậy. Tới đây là tớ đã chữa được
    + nặng nhất: chưa biết. Tớ chưa có con nào chết vì sình bụng.

6. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Uh quan sát thấy cá cũng đi phân màu đỏ nhưng lâu lâu cũng có đi phân trắng nữa không biết có phải cho nó ăn tép rồi nó đi ra phân màu trắng không ? Thấy nó vẫn còn khỏe mạnh lắm nhưng tại thấy bụng nó hơi bị bự nên cũng nghi ngờ là cá bị sình bụng không biết có đúng không ????

Last edited: 17/5/07
  7. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tui ăn khỏe mạnh có đi phân trắng nhưng rớt hẳn àh

8. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thaicodon: Cho tui hỏi nếu đi phân màu đỏ là màu vỏ tép thì chừng nào cá mới đi ngoài ra hết

9. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá đi phân đỏ, hoặc đen ( đôi khi cũng có vào viên trắng nhưng rời hẳn ) và sung thì bình thường. Nhưng cá đột nhiên bỏ ăn, chui vào 1 góc hồ, nhát...đi phân trắng kéo thành sợi dài....thỉnh thoảng quẫy mạnh ( chắc vì đau bụng ) thì đích thị là bị sình bụng rồi. Cần chữa trị gấp ( càng sớm càng tốt)
    Bạn rút nước hồ hoặc với cá ra hồ nhỏ hơn - tắt máy lọc chỉ sục khí - mua thuốc Metronidazol ở ngoài tiệm thuốc tây ( chỉ mấy nghìn 1 vỉ, mua loại của Pháp cũng được 500mg/1viên) bỏ vào hồ cho nó tự tan theo tỉ lệ 1000mg = 100l nước, nhớ bỏ thêm muối vào.
    Ngày hôm sau rút nước cạn ( đến khi nào có thể ) lại bỏ thuốc và muối theo tỉ lệ trên đến khi nào cá hết bệnh ( khoảng 4 - 7 ngày )
    Bạn cũng có thể ra tiệm cá mua thuốc của TQ ngâm như vậy cũng hay lắm. ( nhớ hỏi người bán cách ngâm )
    Hoặc thuốc của Đức 25k / gói. Hai loại thuốc này trị nhanh hơn ( khoảng 2 ngày ) nhưng theo mình nên dùng Metro vì chậm chậm nhưng cá không sốc.
    Chúc cá bạn mau hết bệnh

10. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đối với cá của mình, mình cho ăn tép nguyên con (không bỏ chi hết) nên nó đi mỗi cục là một con.

11. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Àh vậy thì chắc cá tui bình thường quá đôi khi đi phân trắng nhưng rời hẳn còn sung lắm ăn uống vẫn bình thường . Nhưng khổ nỗi thì tui thấy cái bụng nó hơi bị bự đó nên sợ nó có tìm ẩn của bệnh sình bụng hôm nay định đi mua thuốc Antibio tẩm vào thức ăn cho nó ăn để tiêu hóa và một phần cũng để xẹp cái bụng nữa không biết có được không ??? Thật ra cái bụng của nó không bự lắm nhìn kĩ mới thấy bự

12. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Metronidazol là thuốc để trị bệnh cá nhiễm trùng roi, nếu cá bị sình bụng (đường tiêu hóa) mà các bạn ngâm cá vào Metronidazol liệu có phải là giải tối ưu không?
    to Thaicodon, bạn viết : cá bạn đi mỗi cục là 1 con?:confused: :confused: (hay mỗi con là một cục...?) làm sao bạn biết???:laughing: :laughing: :laughing:

13. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bỏ ăn hai mắt lờ đờ cá trong khi bơi có vẻ mất thăng bằng

14. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn yên tâm cá mình mới bị cách đây 2 tuần. Mình vừa trị xong, bây giờ nó sung như muốn nhảy ra khỏi hồ luôn đó. Thân

15. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo bạn nói thì antony thấy bạn cho cá ăn cũng hơi nhiều nên bụng to đấy. Mình nuôi vài con cũng cỡ hai ngón tay buổi sáng 2 viên Sakura, buổi trưa 2 viên Grand Sumo, buổi chiều 3 viên Sumo ( vì buổi tối hơi dài ) Cuối tuần cho 1 bữa cá con ( 2 con/bữa ). Cá vẫn sống tốt, không sình bụng và sung, hồ ít bị dơ. Chúc bạn vui.

16. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy antony cho cá ăn thì tôi mới thấy mình cho nó ăn nhiều thiệt đó uẩ mà cái bụng của nó có xẹp không ???

17. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa cá cỡ 2 ngón tay cho ăn sumo được hả sao tui ra tiệm cá người ta nói nhỏ quá ko cho ăn

18. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Người cá nhỏ nhỏ thì mìnhmới thấy cái đầu của nó to bạn ạ. Và nó thèm nó mới quý mình, hiii

19. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vẫn cho ăn bình thường bạn ạ, có con lúc đầu cũng chưa quen nhưng bây giờ cò thể tự ngậm cho mềm ra và ăn ngon lành, Thân