dấu hiệu cá trưởng thành???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi spirit, 2/4/07.

1. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nui cá bột lên lúc nhỏ nó ăn rất rất nhìu tự nhiên khi lớn cỡ 4 ngón nó ăn ít hẳn kg bằng 1 góc khi nhỏ mặc dù rất bự kg biết có fải do nó lớn rùi nên ăn ít lại kg nữa giống con người kg đây, cá vẫn xung khỏe mạnh nha
    à chỉ có 1 hiện tượng lạ là rung vây rùng mình suốt
    cá mình 7 tháng rùi tính từ cỡ lúc hạt bí
    ai có kinh nghiệm wa dụ này chỉ mình ha
    thanks all

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cá rùng mình chứng tỏ đang trong zai đoạn dậy thì,người ép cá thường chọn cá 10-12 tháng để ép.cá ăn ít hay nhìu không wan trọng,wan trọng là anh cảm thấy nó no là dc rồi.cá ăn ít cá ko chết,ăn nhìu mới chết anh àh

3. h2onhatrang

h2onhatrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Rùng vây và rùng mình ngoài ý tốt như _Mr_Boo nói còn có khả năng xấu hơn mà bạn phải cẩn thận : Môi trường nước trong hồ của bác kém nên cá bị ngứa, hay cọ thân vào đáy, thành hồ và các vật dụng khác trong hồ. Đồng thời cá hay rung kỳ, đuôi và rùng mình. Rất có thể đây cũng là nguyên nhân cá của bác ăn ít lại. Bác thử thay hơn 1/2 nức trong hồ và cho thêm muối vào nhé.
    - Nếu theo nguyên nhân tốt của _Mr_Boo nói thì đúng đấy bác ạ. Cá ăn nhiều hay ít gì không quan trọng, miễn là bác thấy cá khoẻ, lanh lợi, kỳ đuôi căn, màu sắc tươi là OK.
    Thân mến!

4. longhiep

longhiep Banned

Thích đã nhận:
    4,110
    có khi nào hiện tượng này báo hiệu cá đang có dấu hiệu nhiểm giun hay bị đường ruột ko bạn? cá của mình hay bi như vậy, mình lo lắm!

5. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    người ta nói fòng bệnh hơn chữa bệnh.tốt nhất là mua 1 cây sưởi,nhiệt độ 31,5 ,1 tuần thay 1/4 nước,khi thay nhớ cho vài muỗng cafe muối,cho ăn thức ăn sạch sẽ(khi mua về nên rửa sơ qua nước muối loãng trước khi cho ăn,tôm nên cắt cái gai trên đầu,lloại những con bọ bám vào mình tép đối với cá con thì ko cho ăn cá chết,những con nào nghi bệnh thì bỏ)chia làm nhìu bữa ăn để tránh cá ăn ko tiu và hạn chế nước dơ,thay miếng lọc xốp thường xuyên vì nó ị gớm lắm,anh muốn zặt thì cũng ko sao,wan trọng là dám cầm nó lên hay ko thôi

6. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    mấy anh nói sao chứ cá em có 3,5 ngón mà nó cũng hay rùng mình như là đang thãi tinh trùng ra vậy gặp con cá cái là nó cứ lắc cái đuôi vậy là cá em tới tuỗi dậy thì hã ặc 3,5 ngón sắp đẽ hhahahah chuyện lạ nha

7. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn tất cả đã wan tâm nha để mình thay nước thử ha
    cá 3,5 ngón ép ra chắc cá mủ kg ha caocuong

8. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ thì do nước không vệ sinh lắm , chứ 3.5 ngón tay mà đẻ thì hình như còn hơi sớm !