dấu hiệu nhận biết chim căng

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi GiantKiller, 23/2/10.

1. GiantKiller

GiantKiller Active Member

Thích đã nhận:
    14
    em có 1 con khuyên mộc thay lông xong rồi đang định cho ăn cám vàng tuấn cóng nhưng ko biết liệu chưa căng ăn vào có sao ko , xin cho em biết cách xem chim căng hay chưa

2. cham_chim_troi

cham_chim_troi Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn quan sát xem chim bay nhảy trong lồng hai cánh của nó có rung rung lien tục ko.nếu hai cánh luc nhảy rung như kiểu vừa tắm xong thì là lúc chim bắt đầu căng đấy:blushing:

3. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Bác cho ăn vô tư vì ăn cám để nó căng chứ ko phải cho nó căng rồi mới cho ăn mà.

tuanbambo thích bài này.
  4. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Bạn cứ cho ăn đi chim sẽ căng lên ngay thôi :D cám đấy là cám kick, dùng để làm căng chim thì vì lí do gì mà mình muốn chim căng lại ko cho ăn.

5. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    bạn ko lên cho ăn cám đấy chờ con chim bao giờ căng thì hãy cho ăn lúc nó căng là nó nhẩy liên tục cánh giật giật thì bạn cho ăn là vừa vì cám tuấn cóng là cám kích rễ hỏng chim bạn ạ.........=)):laughing::devil:~X:)eek:

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    chuyện cám bã là đề tài muôn thủa rồi , con chim căng nếu mà là căng tự nhiên thì sẽ có những dấu hiệu sau , các bạn và anh em tham khảo nhé :
    + Lông ốp : bao gồm lông cánh ốp sát và vắt chéo , lông bụng không bị xù sang 2 bên
    + Họa mắt căng , lồi , tròng mắt chim ướt và lòng đen thì bé xíu
    + Họng chim : đen và sâu
    + Tiếng gắt , nảy , líu liên tục
    + Lông má căng , các sợi lông nở hết cỡ nhìn không bị bết .......
    Tất cả các yếu tố trên chỉ là biểu hiện bề ngoài , đôi khi một con chim chưa cần hội đủ hoàn toàn những yếu tố trên vẫn có thể căng đỉnh .
    Mình viết ra chỉ có tính chất để anh em tham khảo thôi , chứ chuẩn 100 % thì không thể nói hết được .....

7. The_Unborn

The_Unborn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    ý mình cũng giống như của bác này hì hì. Nói chung là chỉ cần nhìn vào bộ lông gọn gàng, không xù và không bết vào nhau. cánh rung rung liên hồi là em đã thấy nó căng rồi!

8. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    họng chim đen là biểu hiện là con chim già, chim non họng đỏ lòm
    Con chim căng hay k thì nhìn vào phân của nó
    Chim căng đi phân khô, bé bằng đầu tăm, một đầu mầu trắng
    búng cánh là biểu hiện của con chim bị nóng trong người,
    nếu con chim của bạn đã ráo lông thì có thể điều dần cám vàng vào để rút ngắn thời gian chờ chim căng, tuy vậy nếu bạn cho cám vàng sau đó con chim của bạn líu mà bạn k cho đi rượt liên tục để xả líu thì nó sẽ nhanh chóng bị thay lông. vì vậy theo mình bạn nên cho tỷ lệ cám vàng / đậu xanh là từ 25% đến 50% thôi.
    Chúc bạn chơi vui vẻ.

9. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình có thêm tí mắm muối . Con chim Kăng thi lúc tắm ko bao giờ ướt lông, nhìn bề ngoài thì trông có vẻ Bóng như đc bôi lớp Dầu ===> trông nom rất mượt + nếu nghe thấy tiếng con chim khác là lồng lộn Nhẩy Gọi Kêu ( thậm chi co thể líu luôn ) liên tục . Đó là biểu hiện của chú chim Kăng ........thân

tinbom thích bài này.
  10. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    đúng là con chim căng thì lông rất gọn gàng (đấy là ăn cám đạu xanh ), phân rất khô (uống rất ít nước), cánh lúc nào cũng rung rung ấy, miệng kếu liên hồi và đặc biệt là không chịu đứng yên một chỗ đâu, có lúc điên lên là nhẩy tưng tưng ấy, nói chung là nhìn rất sướng (bõ công mình chăm sóc cám bã)=))

11. GiantKiller

Thích đã nhận:
    14

vậy ko đi rượt cũng làm con chim thay lông hả bạn mình bận ko có thời gian dượt chim thì làm sao để nó lâu thay lông và cho ăn cám vàng thì cho ăn dưa chuột hàng ngày tắm hàng ngày có vấn đề gì ko ạ

12. NgocHa

NgocHa Member

Thích đã nhận:
    183
    thế thì bán đi thôi, nuôi mệt mà chả làm gì cả. Nuôi phaỉo thay được lông thì mới khá được

13. thaissown

thaissown New Member

Thích đã nhận:
    0
    chịu cai thằng nhà em nó líu sáng đến 10h trưa khoảng 1-2h líu có hôm đến 6h30 chiều vẫn thấy líu,nhưng tắm thì nhảy thẳng xuống khay nước thợ nặn luôn 5' ướt như con ma

14. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    theo em chim căng là mắt lồi. lông mượt đẹp,mau líu,từ hùi em nuôi vẫn chưa có chú nào đạt được phong độ cả buồn quá đi

15. GiantKiller

Thích đã nhận:
    14
    chim của em nghe thấy mái ngoài thiên nhiên gọi thì nó mới líu còn ko toàn chuyện vậy là chưa căng hay sao ạ có nên mua 1 con mái về để nó nhanh căng ko ạ

16. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Mình nhất trí với ý kiến của A_a_A về cách nhận biết chim căng, xin bổ sung tí thôi : chim căng lửa thì cái đuôi của nó sẽ teo lại nhỏ hơn bình thường, chim ít ăn và ít uống nước.
    Được một tiền bối chỉ một kinh nghiệm nhỏ này : chim căng tới đỉnh phải cho ăn một miếng dưa leo (dưa chuột) hoặc trái mướp khía hoặc củ năng để hạ bớt lửa, nhất thiết phải đi dượt để nó xả lửa chứ không nó phá lông và nhảy lồng đòi đá thì khi ra trường sẽ ít líu.
    Ace góp ý nhé!