Đầu hơi và đầu xương

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi biquangphuc, 20/10/07.

1. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cho mình hỏi làm thế nào phân biệt cá đầu hơi và cá đầu xương? Hình như đầu xương thì ko dc to = đầu hơi phải ko các bạn?

2. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đầu hơi hay đầu xương thì phân biệt dễ mà bạn ! đầu xương thứ nhất là không to được , sờ vào thì .. cứng đầu hơi thì chí ít cũng to hơn đầu xương ( nếu có đầu ) mà đầu hơi mềm nhũn ah :D

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hix đi mua cá (phần lớn là đi xem trước ^_^) người ta đâu có bắt ra cho mình rờ đâu bạn T_T có cách nào nhìn mà phân biệt dc ko nhỉ?

4. Ông 888

Ông 888 Member

Thích đã nhận:
    0
    đầu hơi bạn nhìn cái đầu nó có vẻ trong trong hơn đầu xương.hổng biết có đúng hông ta???

5. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Theo mình biết thì thật ra đầu cá la hán thì đều như nhau làm gì có hơi hay xương ở đây, thật ra nó là thịt không à. Người ta hay nói đầu xương hay hơi là dựa vào việc nhìn đầu cá lên như thế nào và lên nhiều hay ít thôi. Cơ bắp thì có cứng có mềm, mấy con đầu nhỏ chút và hơi nhô ra trước thì cơ đầu nó cứng (giống như là cơ săn nhỏ lại vậy) nó có ưu điểm là đầu không lên xuống thất thường, còn mấy con đầu phình to thì mỡ trong đó hơi nhiều (mỡ thì cơ thể tích trữ để khi cần năng lượng thì sử dụng) nên nó sẽ to, mềm và dễ bị xẹp chút đỉnh khi nó thiếu năng lượng. Nếu có sai thì mọi người góp ý nhé ! Thân

6. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Các bác ơi cho tôi hỏi tí nha
    cá bột tôi mua khoảng 1,5 ngón tay, nay đang nhú đầu, hiện nay đang cho ăn tép và sumo
    các bác có kinh nghiệm cho tôi hỏi có cần cho em nó ăn thêm món gì nữa để kích gù đầu không
    Cám ơn các bác nhiều

7. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác đúng là ko bít gì cả !!! cá đầu xương tức đầu thịt chỉ toàn là thịt vì đã xem thí nghiệm mổ cá rùi !!!còn cá đầu hơi ko phải là hơi í nói là vậy thôi vì trong đầu cá có mỡ và và nước gì đó ko rõ rất mềm và to nhìn trong trong .....chứ làm gì chỉ toàn thịt ko như bác nói ..=))

8. bungbu_pp

bungbu_pp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tất cả là do gien di truyền con cá bạn àh!!! khả năng lên đầu nhanh hay chậm, chứ nhiều con cá lúc nhỏ bung đầu rỏ ràng thi xác định đầu hơi, nhưng khi lớn đầu vẫn ko lớn hơn nhiêu vậy thì gọi là đầu gì nhỉ?!?

9. libertyboss

libertyboss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái lĩnh vực này đáng để mình học hỏi. Thx so much!! Nhưng các bác vui lòng chỉ dùm em xem nên cho cá ăn loại thức ăn nào để mau lên đầu!!! thx

10. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Wow! bạn mổ đầu nó ra rồi hả? Kinh dzị wớ >_< Mà có ai biết nhìn đầu con cá, làm sao biết nó là đầu hơi hay đầu thịt ko?

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn nên xem kĩ tổng hợp nuôi cá la hán trên diễn đàn. Chúc bạn mau thành công với chú cá yêu

12. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thì cho ăn tép và tim bò, bổ sung thêm viên thức ăn XO co 2 loại kích thích đầu và kích thích màu trộn chung khi cho ăn. Cái này không phải cho con cá lên đầu mà là kích thích gen đầu có sẵn trong con cá, cho ăn chừng 1 tháng là có hiệu quả.