Đầu năm bàn luận về cái đầu gù của cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 15/2/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn trên 4R
    Hôm nay mình mạn phép đưa vấn đề cái đầu gù của cá la hán lên diễn đàn cho anh em chung sức góp ý nhé
    Như các bạn đã biết, cá la hán đẹp nhờ cái đầu gù ( Đầu hơi ) mà trong đầu hơi của cá thì mình đã tận mắt thấy , xơi thử và cảm nhận được mùi vị của nó. Còn việc cảm nhận được là do gần tết cúp điện. Con cá của một người bạn khá to, giống cũ KCPLT có cái đầu gù bự khủng bị thiếu oxy do ăn quá no. Tụi bạn cấp cứu mọi cách nhưng em nó vẫn ra đi. Một đứa đem chiên xù rồi mời mình lai rai.
    Thịt cá La hán ngọt hơn cá điêu hồng và mình dùng cái muỗng càphê múc xem cái đầu con cá la hán có chất gì . Kết quả chất này đục, béo không bằng mỡ heo, bủng hơn và lạt lạt khó ăn lắm.
    Như vậy đầu cá là một dung dịch mỡ ( Lipit) . Từ vấn đề trên các bạn có thể đóng góp ý kiến thêm cho mọi người xem là mình có nên mua thức ăn khô giàu Protien hay mua loại có chất giàu Vitamine ( A - D - E - C ) thì sẽ tốt cho cá hơn. Mong các bạn góp ý thêm nhé.

2. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cál la hán nhà mình toàn ăn cơm trắng mà đầu cũng u 1 cục

3. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thiệt hả? ăn cơm mà cũng u 1 cục hả? Phải về thử mới được. Có gì thì mình đi saigon bắt thường thaigia đó nghe.

4. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu gù to là ước mơ từ lâu của tui và mấy thằng bạn nuôi cá lahán như tui.
    Nhưng khổ lắm, nuôi cá gần 03 năm rồi mà chưa có em nào như ý, đầu thì lúc to lúc bé chẳng biết đường đâu mà lần. Có em chưa tới 02 ngón tay đầu lên thấy rõ, tự nhiên tới 03 ngón thì nó sựng lại, nằm im, chẳng dám post lên khoe với anh em. Có em màu đẹp hết ý thì đầu nó như cái đầu hói của ông xã bà hàng xóm.............. Hic! (ủa quên tết mà).. Hà ha!

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác.
    Năm mới vạn sự như ý nhé. Mình mới về quê lên nhớ anh em quá lên mạng trao đổi đây. Theo mình đọc sách báo về cá cảnh thì cá La hán còn bé cho ăn thức ăn nhiều protein thì mau lên đầu. Trannhan90 thì cho biết đầu cá nhiều mỡ . Ae nào nghiên cứu sâu vấn đề này cho ý kiến dùm nha.