Đầu tư bể hợp lý !!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi huylinht, 4/5/06.

1. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhà em có cái bể 1,5m để ko !! Bà già cho 1,2tr muốn trồng j thì trồng, nuôi j thì nuôi.Quá tiền ko bù !!
    Các bác xem với 1 cái bể + 1 số tiền như vậy như vậy có làm đc 1 bể thủy sinh nhìn đc ko.
    Nếu bác nào ko sợ phí thời gian với thằng em thì xin 1 bản hoạch toán sơ sơ !!Thanks a lot !

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Tiền nào của đấy bạn ạ. Với 1,2 triệu bạn cũng có thể có một bể thuỷ sinh. :D

3. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Em thấy là bác có đủ hào rồi đấy, tuy nhiên để có bể thủy sinh đẹp thì bác phải nói qua gu của bác thì mọi người mới tư vấn được chứ, em thấy với khoản đó thì để cỡ pro như các bác trong diễn đàn thì khó, còn tay mơ như em thì quá ngon

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Nói chung là với khoan Đầu tư như vậy thì cũng ổn đó bạn à, ônr đấy.

5. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @huylinht, bạn không nói rõ bể của bạn đã có sẵn các thiết bị, phụ kiện cần thiết chưa nên mọi người khó góp ý cho bạn. Nếu bạn đã có sẵn chân bể, đèn, máy lọc, bình co2... thì 1,2 tr chỉ còn đầu tư vào nền, lũa, đá, cây... như vậy mình cho là thỏa mái rồi, thậm chí còn dư thừa để có ...vài bữa nhậu đó!

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu chưa có các phụ kiện như anh meetu nói thì 1.2tr vừa tròm trèm để sắm... bể 1.5m thì mua bao nhiêu tiền cây cho đủ đây...

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nói thật nếu lắp đặt hệ thống ánh sáng cho bể thủy sinh dài 1m5 thì khéo tốn đến 700 k rùi ý chứ..đấy là chưa kể mua phân làm nền tốn thêm khoảng 500k nữa..còn lại 200k chiến cây hơi khó
    nói chung là huylinh cố mà vận động bố mẹ đầu tư cho 2tr5 đến 3 tr thì mới làm tốt được..ko thì mua 1 cái bể con cỡ 80cm để trên phòng mình rùi trồng cây vô..khoảng vài năm cho nó có kinh nghiệm rùi thì hãng làm sang bể to..chứ ko thì..eo ôi riêng cắm cây cho cái bể to thế là cả 1 vấn đề rùi !! hì hì..mình lại mới có ít kinh nghiệm nữa chứ !!

8. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật sự phân thì có thể trồng loại Anh Fahsailam đang nhập, vừa gọn nhẹ dễ làm đỡ cực, cây thì có thể xin "từ thiện" từ các anh em trên diễn đàn, có ít trồng ít, gây giống từ từ sau vài tháng cũng đầy 1 hồ. Bóng đèn thì chơi chi loại mắc tiền, mới chơi thì dùng bóng Philip cũng tốt chán. Như vậy, 1 triệu 2 nếu biết cách sử dụng thì cũng không phải là thiếu.

9. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    mình hạch toán qua cho bạn nhé:
    3 bóng đèn giá 150k/1 bóng = 450K
    1 lọc nước giá 100K/ 1 lọc = 100K
    Riêng phần phân nền và cây còn tùy bạn, nếu có nhiều làm kiểu nhiều không ta làm ít một rồi bổ xung chắc chỉ khoảng 700K là đủ. Thiếu có thể xin mọi người trên diễn đàn về nhân giống,chắc khoảng 2 tháng là đầy thôi.

10. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu vậy là bác thiếu bình CO2 rùi! cái này cũng quan trọng lắm à nghen!

11. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Không có bình CO2 vẫn chơi tốt, bạn huylinht cứ mạnh dạn làm bể đi. Từ từ khi nào có tiền sắm thêm bình CO2 cũng được.

12. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    uhm em cảm ơn các bác nhiều !! Hè này nhiều thời gian em quyết làm = đc !! Cứ từ từ mà tiến, mỗi hôm làm 1 tý cho chắc các bác nhỉ :D

13. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nam cua o nói cái lọc 100k, k0 biết có phải loạc thác k0? Bể 1.5m mà mua lọc này e là công suất k0 có đủ.

Đèn thì dung Phillip cũng Ok, sao cho đủ công suất (nghe đồn là 1w/1l), có thì dùng thêm đèn chuyên dụng (cái nì là Orsam hay jebo gì đấy)

14. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ban đầu làm hồ bé thôi bạn ơi. Ụych một cái đầu tư lớn, tốn kém, cây chết, hồ bỏ hoang, chán nản... chưa kể mất uy tín với bố mẹ he...he... Mà hồ bỏ không của bạn trước nuôi cá à? Nếu vậy fải coi lại nghen. Phân nền, đất đá, cây que,... + nước cho vào đó cũng hơn 500kg chứ không bỡn, không tính kĩ là ......#$^&*%^@#$@#% đó

Last edited: 28/6/06
  15. caythuysinh

caythuysinh Member

Thích đã nhận:
    4
    mà cho em hỏi nha , mình muốn nhân giống vậy thời gian trong vòng hai tháng hả mấy huynh , vậy cây mình mới trồng có mau mọc rễ o phải cần thời gian bao nhiêu để nó mọc tốt được

16. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn muốn nhân giống là nhân cây gì ?Có cây phát triển rất lẹ,lại có cây cực chậm.Mà sao bạn lại muốn nhân giống ?Muốn nhân ,trước tiên bạn phải trồng được và đẹp đã rồi hẵng nghĩ đến chuyện đó chứ.
    Mau hay không,bao lâu để mọc tốt đều tùy vào trình độ mỗi người bạn ạ