Đầu xương đầu mỡ ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyenyeu, 20/2/06.

1. nguyenyeu

nguyenyeu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em được hỏi các bác lão làng,làm sao để nhận biết được con cá cưng của mình là đầu xương hay đầu mỡ,hình như đầu xương thì sẽ không to bằng đầu mỡ phải không a. ?Em có 1 em Redcyno(lúc mua người ta nói thế:rolleyes: ),khoang 7-8 cm tính từ mõm đến đuôi,đã nhú đầu nhưng em thắc mắc không biết đầu của nó là loại nào?Nhân tiện cho em hỏi là đặc điểm để nhận biết giống cá Redcyno la gì ạ ? Xin cảm ơn rất nhiều.

2. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn biết đầu xương hay đầu mỡ bác lấy cây búa đập một phát,nếu đầu nó móp thì đầu xương mà đầu nó dẹp lép luôn là đầu mỡ he he...Đùa bác tý thôi, thật ra cá mà còn nhỏ quá khó biết lắm.Theo kinh nghiệm bản thân mình thì con nào mặt ngắn đầu nhô sớm,nhìn trực diện khoảng cách giữa hai mắt rộng và có dáng tròn thường có đầu mỡ.Còn redcyno mình ko nuôi nên ko rành lắm

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    @YAMAMOTOAKECHI:
    Bác làm gì mà bạo lực rứa? Lỡ bác Nguyenyeu lấy búa đập thiệt rồi bắt đền bác thì bét chuyện.

@Nguyenyeu
    Đúng như bác nói, đầu xương thì nhỏ hơn đầu hơi (mỡ). Phân biệt cũng khá dễ, bác quan sát khi con cá chạm đầu vào bể kiếng, nếu đầu nó bị lún vào (móp lại) thì là đầu hơi, nếu không bị là đầu xương. Cách khác là bác kiểm tra bằng tay, ấn nhẹ vào đầu cá thấy mềm và lún vào là đầu hơi, cứng là xương.

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà mình cũng không biết nhìn đầu xương hay đầu mỡ nữa

5. BigFish

BigFish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì ko có nhiều kinh nghiệm nhưng hình như cá bé mới nhú đầu thì đầu xương nhú theo chiều dài ra phía trước mỏ, còn đầu mỡ thì nhú đều cả chiều dài và phía trên đầu.Còn khi cá lớn thì phân biệt theo cách của các bác ở trên là đúng rùi.

6. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nếu là đầu xương thì để kích đầu cho ăn loại thức ăn gì tốt nhất, đầu hơi thì cho ăn có khác không?

7. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì đầu xương sẽ ko đẹp bằng đầu mở nhìn là biết ah. đầu mở nhìn thấy nó trong trong và sướng con mắt lắm bác ơi.đầu mỡ nó sẽ mập toàn diện ko như đầu xưong. còn nếu chú nào đầu xưong thì cho vào THẪM MỸ VIỆN tốn vài trăm là đưoc 1 cục như đầu mỡ thôi . nhớ là bom ít SILICON thôi nha chứ nhiều wa thì coi chừng dị tật đó .Hihihihihihihhi...................

8. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Đầu xương tên của nó đã nói lên tất cả, đầu xương thì đó là phần xương đầu cá gồ ra, nhìn nó chỉ nhóm 1 tí mà thôi, loại này ko cách gì làm cho đầu nó to lên được, bản chất của nó là như vậy

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Hôm na bác tay thẹo ăn cắp giờ công phải k ?
    Cá đầu xương thường chỉ nhú lên 1 chút thui nhưng có vài con nhìn cũng cân đối lắm dù k to hơn chút nào...
    Với 1 số người k thích đầu to quá thì dạng này rất thích hợp đấy

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ừ,có 1 số bác lại thích chơi đầu xương vì đầu xương hầu như xẹp rất ít(vì ngoài xương thì nó cũng có 1 tí da,thịt,mỡ chứ!he...he....) khi bị các yếu tố khác tác động!
    Còn đầu mỡ thì cẩn thận hơn rất nhiều khi chúng ta chăm sóc vì k khéo lại thành .........cái mũ da trùm đầu cá!!!!!!!he.............he.............

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Chắc S nhầm 1 chút ở đây rồi,"đầu xương" thực chất chỉ là một "gờ" nhỏ trên đầu cá thôi (do cảm quan),nên có nuôi "muôn năm",nó vẫn thế,ko ai thích loại này cả,ngoại trừ việc đã lỡ nuôi rồi thì thương,ko đành vứt.
    Còn một loại LH, khi nuôi từ bé đã thấy hình dáng nổ "đầu" tròn tròn,nhưng khi cá trưởng thành,cái "đầu" này vẫn không phát triển là mấy,chỉ hơn được mấy chú "đầu xương" kia một chút về kích cỡ của đầu thôi,người chơi thường hay gọi là "đầu thịt"(chắc S muốn nói đến loại này).
    còn ý này,thứ lổi KKK chậm hiểu,cái mũ da trùm đầu thì ko biết là cái gì.

12. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Thật đấy KKK à!!Có 1 số người vẫn thích cái đâu xương mà!Đâu xương nhưng nó hơi cao thì nhìn cũng tạm đc đấy chứ!!!Nói chung cái nì tùy quan điểm mỗi người thui!!!Cũng có thể người ta k nỡ bỏ nên biện luận thế!!!!!!!!
    Còn cái nì á,"cái mũ da trùm đầu",ý e nói là đầu mỡ nhưng nuôi không khéo thì từ từ nó dẹp lại chỉ còn khá nhỏ như cái da đầu con cá bao cực mỡ vậy mà!!!!!!!!Nhìn chung là 1 sự ví von!!!!!!!!!

13. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hehehe... Hôm nay được biết có 3 dạng đầu cá LH, trước giờ em cứ nghĩ đầu xương & thịt là 1 chứ.
    Theo như mô tả của KKK thì cá của em thuộc dạng đầu thịt rùi. Tuy không đẹp lắm nhưng cũng còn hơn đầu xương tí xíu

14. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cái này tui hiểu....
    cái này hơi khó hiểu

cái này lại là khó hiểu
    cái này là nhập viện luôn