dạy chó đi wc như thế nào

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi mê cá rồng, 13/1/08.

1. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình mới được cho 1 con chó nhật mà ko có chút kinh nghiệm nuôi chó nào .nó cứ đi ra nhà hoài ghê wá có ai biết cách dạy nó như thế nào chỉ cho mình nhé .rất mong sự giúp đỡ của các a e.~X( :confused:

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chó mình chưa nuôi nên không rõ. Nhưng mình dạy mèo thế này. Mỗi lần nó làm bậy là bắt nó lại. Dí đầu nó vào đống " tác phẩm " của nó, vừa oánh vừa la :D Rồi lại dí đầu nó vào chỗ đi đúng. 1 vài lần là vào nề nếp ngay. Chủ yếu là nó bị dí vào tác phẩm hôi quá nên chắc nó nản :)
    Nghe nói mèo còn khó dạy hơn chó nữa.

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    GA được biết nuôi chó khi nó ị bậy trong nhà mà đánh nó hay dí nó vào "tác phẩm" nó cũng không biết đâu.Có 1 cách mà mình áp dụng chó nhà mình .Bạn cột nó vào wc đến khi nó muốn sẽ đi , từ đó nó đã quen mùi sau này cần gì nó sẽ đến đúng chổ cũ....

4. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Rời ạ! Các bác dạy sai hết rồi.
    Các bác chú ý 1 điều thế này: Chó mèo rất sạch, không bao giờ ị chỗ nó nằm, hay thậm chí là trước cửa nhà nó mà toàn chạy sang nhà hàng xóm :D.
    Vì vậy, cột vào chỗ ị để cho nó quen là thất sách, nó sẽ nghĩ đó là chỗ nó ở & nhất định không ị cho tới khi nhịn không nổi nữa thì sẽ kéo căng hết cỡ dây cột để ị đại....
    Tớ thì có cách tập thế này và rất thành công: Chó con thường ị ngay sau khi ăn no, thế nên sau khi cho ăn thì mình dắt nó đi ị đúng chỗ ngay. Nếu nó chưa ị thì kiên nhẫn đợi. Chó lớn hơn thì có thể nhịn lâu hơn, nhưng cũng chỉ 6-10 tiếng sau lần ị trước (tất nhiên là phải đc ăn uống đầy đủ). Cứ dắt đi & bắt ị đúng chỗ khoảng chục ngày, đảm bảo nó cứ ra chỗ đấy mà ị. Vấn đề phải kiên nhẫn.
    Chúc thành công!

5. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Nhốt nó trong WC cho nó ị riết thành quen nó sẽ ị đúng chỗ , đơn giản vậy thôi .

6. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác cafe sông trăng nói đúng đấy. Con Lucky nhà em lúc nhỏ cũng ị trong nhà. Sau này em để ý giờ nó muốn ị thì dẫn nó ra ngoài :D Dần dần thì nó quen. Tối thấy em chuẩn bị đóng cửa là nó lon ton chạy qua nhà hàng xóm ị :D Bữa nào quên mở cửa cho nó đi ị thì nửa đêm nó nhịn không nổi là nó cào cửa, kêu ứ ứ đòi ra :D

7. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chó ji mà kêu ư ư ghê vậy bác . Con cho nhà ông anh họ em khỏi cần dạy cứ muốn là nó đạp cửa phi thăng ra ngoài đường .

8. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bạn mình có thắc mắc thế này ị thì dạy được nhưng tè thì nó cứ cả ngày : chục lần thì dạy thế nào,cũng giống như ị hả a e..?mong sự giúp đỡ của bạn nhiều.

9. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Chó còn nhỏ hay tè bậy lắm , bạn nên tập cho nó que chổ.Theo ông bà xưa nói muốn chó nhỏ tiêu tiểu đúng chổ nên đo đuôi nó bằng 1 cây tăm sau đó ngắt ra thẩy vào chổ nào mà bạn muốn nó "giải quyết"..đây chỉ là 1 mẹo dân gian góp chung cùng mọi người.. :x

10. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời mấy bác cứ dắc chó ra ngoài đường ị là chết đấy,cứ như vậy đường xá ai đi,qua nhà hàng xóm ị có ngày họ chửi họ la cho nghe.Cắch tốt nhất tui thấy lấy nước tiểu của nó để trong một nơi nhất định trong nhà,mổi lần mắc tiểu hay ị nó sẻ chạy tới đúnhg chổ,thấm nước tiểu nó vào cái khăng,cắch đó là cắch dể làm nhất ai củng biết,còn khó hơn thì chiệu khó mổi lần ăn song hay mổi lần nó có triệu chứng bắc nó ra 1 chổ cho nó xả thôi.

11. taibimat

taibimat Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chó nó hay đi tiểu và tiêu lại ở cái chỗ đầu tiên hay là lần đi truớc đó của nó, Bác ráng làm sao cho nó đi được chỗ mình mong muốn là hôm sau nó sẽ đi ngay chỗ đó cho xem.vạn sự khởi đầu nan mà

12. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    cái vụ này hay nè, tui cũng đang nhức đầu với hai chú chó nhỏ mới mua, nó cứ tè lung tung trong nhà, bực muôn điên lên đc, đánh hoài thì tội nó, mà ko đánh thì.....chẳng lẻ nó hơn con mình sau, con mình còn tự lo chứ đừng nói là chó..........

13. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình có kinh nghiệm như thế này:
    Bạn lấy 1 cái khăn cũ,thấm nước tiểu và phân chó vào rồi để ở nơi bạn muốn chó đi vệ sinh,tự khắc chúng nó sẽ biết phải ị nơi đấy.Nếu như chó vẫn ị lung tung thì lấy dầu lữa(dầu hôi) vệ sinh chổ chúng ị bậy,chúng sẽ không ị bậy bạ nữa mà chỉ đến đúng nơi quy định.......Chó con hay ị bất kể giờ giấc,khó lòng mà mong chúng nghe theo lời ta,cũng chẳng rảnh thời gian mà trông chờ chúng ị,có mẹo vặt như thế này rất hữu ích,đó là khi chúng ta muốn chúng ị,lấy bông mềm,thấm tí nước ấm,xoa nhẹ hậu môn chó,chúng sẽ có cảm giác như chó mẹ đang vệ sinh nên ị tù tì ấy mà.Chúc bạn vui!

14. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Nhà em có con boxer con mới đc 2 tháng nhà lại không có thời gian dạy tụi nó . Thấy bên ngoài có bán thuốc xịt chỗ nào là no làm chỗ đó không biết bán ở đâu hết . BÁc nào nuôi chó chuyên nghiệp xin hướng dẫn giùm . CHo em hỏi chỗ nào mà gần HM hay SG có trại huấn luyện chó nào thì chỉ cho em nha , giá cả bao nhiu 1 thang hay 5 tháng gì đó xin cám ơn

15. himeji

himeji Super Moderators

Thích đã nhận:
    668
    mình cũng hay làm theo cách này, nhưng bác GA ơi, cây tăm thì làm sao mà đo đủ chứ, hà hà hà.
    mình thì chẳng có cách nào cả, cũng may là gặp chó khôn không hà, phòng đóng cửa khi nào chúng mắc... thì nó cứ ngồi trước cửa rên ư ử là mình biết lại mở cửa cho nó ra ngoài trút bầu tâm sự thôi.
    mình thấy cách: lấy khăn tẩm chút nước tiểu của chú ta để ở một chỗ thì lần sau chú sẽ tè đúng ở chỗ đó rất hay, nhưng nhớ là chỗ mà chú ta đã tè bậy bạn phải lau thật sạch cho mất mùi nước tiều đi, nếu không lần sau chú cún cũng sẽ đến đúng chỗ ấy tè bậy nữa đó.

16. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Hôm bữa qua nhà Q. thấy em chó dễ thương quá ..chủ đi đâu cũng chạy lon ton theo chủ.Mình có thể lấy cái đuôi nhang đo đuôi cúm sau đó ngất ra chiều dài bằng đuôi sau đó thẩy vào góc nào mình muôn nó đi thôi.Cách này là cách dân gian thôi HImej à..:p
    Cũng tùy chó có khôn hay không thôi .Con chó nhà GA hồi nhỏ đem về đả tự động vào toilet giải quyết sau này lớn dạy nó nhiều trò hơn.Trong 2 con có 1 con rất khôn mỗi lần xin đồ ăn là tha chén cơm bằng nhựa lại , mỗi lần GA thức khuya làm việc hay hút thuốc là nó tới nằm cạnh liếm sạch hết tàn thuốc rơi vãi;):devil:

17. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn a e rất nhiều mình thấy cuối cùng đơn giản nhất là dắt ra trước nhà bằng sợi xích thế là cú đúng chỗ cũ là đi hehe thành công mĩ mãn thank ý kiến mọi người nhiều nhiều

18. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Móc xích để trước nhà mà không coi chừng là anh em giang hồ lủm mất bạn ơi!!!!!

19. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Còn mình thì cũng dùng phương pháp đo đuôi nhưng kết hợp thêm phương pháp "rình". Mỗi lần cho ăn xong 1 chút là con Mít chuẩn bị ị. Lúc đó mình đem nó ra ngoài, ra ngoài tuy không quen nhưng 1 hồi nhịn không nổi là nó ị thôi :D. Vài lần như vậy là quen hà

20. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    xin thông báo là chú Misu của mình "ị" thì biết la lên nhưng "tè" thì im lặng làm một vũng, cách nào khắc phục đây>?