đây có phải chòe đất ko vậy?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nhoc con, 11/10/08.

1. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình mới tuyển được chú này.ko biết có phải chòe đất ko ta.vì mới nuôi loại này lần đầu nên ko biết.mong các anh em có kinh nghiệm chỉ giáo dùm.thank.

Last edited by a moderator: 13/10/08
  2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chính là chòe đất đó bạn, em này tướng tá đẹp đó. Hót múa chưa bạn? Mấy con chòe đấy này hót múa đẹp lắm.

3. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    mình mới tuyển về đó.chim bổi mà mới bắt hôm wa.mình cung ko biết chế độ ăn của em nó thế nào.em nó có mau hót ko?...nhiều lắm.nói chung mình ko có kinh nghiệm về loài này.hic.ai biết chia sẻ cho mình ít kinh nhiệm nha.

4. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chòe đất ăn uống như chòe than nhưng ít hơn( vì nhỏ con hơn) . Bạn nuôi bổi thì phải kiên nhẫn nhé vì chòe đất bổi lâu hót lắm. Tắm cho chòe đất bổi cũng vất vả lắm đấy. Khi tắm chòe than bạn nên để chòe đất kế bên cho em nó thấy và bắt chước nhé. Mình thì thích nuôi chòe đất con hơn, vì nó dạn và mau hót. Chúc bạn thành công nhé.

5. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    đúng là Đất rồi bạn ơi! Chỗ mình một đôi CĐ sống ngoài thiên nhiên. Hôm nào cũng thấy hai em đó hót rồi múa...nhìn thèm khinh người

6. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    mình thấy lạ nên nuôi thử chứ mình thấy ở đây ít ai nuôi lắm.thấy em nó cũng đẹp.thôi thì phải ráng chăm thui chứ biết sao h.hi vọng sau này em nó sẽ ko phụ công mình.nghe nói chòe đất lâu hót và khó nuôi sao mình thấy nản wa.hic

7. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chòe đất đấy, và là con trống nữa. Tuy nhiên, nếu là chim bổi thì có lẽ...bạn nên thả đi, nuôi chán lắm, than, mi đã khó thuần rồi mà đất thì còn khó ác nữa, nuôi chim con hay hơn đó bạn ^^. Nuôi chòe đất thì cũng như nuôi chòe than thôi, tuy nhiên...loài này rất khó để nó hót, nhưng khi đã sung sức và hót thì...vừa hót vừa múa đuôi trông hơi bị mê đấy. Chúc bạn thuần được 1 con chim đẹp nhé

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to thehoangSN choè bạn nhìn thấy là choè than ở ngoài Bắc ,nó cũng hay xà xuống đất chứ không phải choè đất trong Nam đâu ,con này là chim mua lại chắc cũng có tuổi lồng hoặc nuôi non lên nếu không sao luột là mà mở hết áo lồng thế kia,chắc lại khoe hàng khéo rồi

9. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    đây đúng là một em chòe đất rồi.tướng ta đẹp đó,nhưng theo bạn nói chòe bổi mà bạn để vậy hok nhảy cũng lạ hen.một là em nó là chim thuộc bị xổng vô tình bạn bắt được,hai là bạn chụp nó trong chỗ khuất người.nếu chòe bổi thì nên thả đi cho rồi đỡ tốn công nuôi dưỡng vì chòe đất bổi rất khó thuần,còn nếu chim thuộc bị xổng thì bạn đang có một em đất đẹp đó.

10. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    là chòe than sao bạn... thế mà mình nghĩ chú chòe mình thấy là chòe đất...vì chúng hót rồi xòe đuôi trông như cái quạt rất đẹp...đuôi còn có cả viền trắng nữa...

11. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    con này là chòe đất đó bạn...theo như bạn nói nó là chim bổi mà sao lại dạn thế kia...nói tóm lại con chim của bạn đẹp đó...!!!!!

12. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    cám ơn nhận xét của các bác nhiều nha.mình ko biết có phải là chim bởi hay ko nhưng khi ra tiệm bán chim thấy có 1 con nên mình mua luôn.mình thấy em nó cũng đâu có nhát gì mấy đâu.mình cũng ko biết nữa.nếu là chim bổi chắc em nó đã nhảy tróc hết đầu rồi phải ko.nhưng em này nhìn mượt mà lắm.mà nếu nó là chim bổi thì mình cũng thử nuôi thôi.hic mới mua về mà kêu thả hic tiếc lắm.

13. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    việc gì phải thả hả bạn? cứ để nuôi, con này dạn và tướng tá đẹp, rất có triển vọng, cứ để nuôi đi bạn ạ. chúc bạn có chú chim hay:D

14. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim của bạn là trống 100%. bạn cứ để nuôi đi, mình thấy chú chim đẹp đấy chứ.

15. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Con này không phải chòe đất đâu mà là chích chòe đất con này ra hình rồi đó bạn!!

16. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    chòe đất

Trông con của Bạn đẹp đấy chứ , mình cũng đang nuôi 1 em dáng gần giống như vậy .Mùa này không biết trong đó thế nào ngoài này con của mình thời tiết hơi se lạnh (chớm đông) nó hót suốt ngày nghe rất vui.Mình coa ảnh của Em nó mong mọi người cùng xem nhe .Thanks

Last edited: 13/11/08
  17. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các pác.em mới chơi chim nên ko biết rành về các loại chim,hôm trước co ghé vào 1 cửa hàng bán chim cảnh,nhìn thấy co một em(chủ quán bảo la chòe đất,giá 900k)nhưng em nhìn thì ko giống trong ảnh lắm.toàn thân chú ta màu đen xì,dáng người nhỏ,trên đỉnh đầu có l túm lông màu tím than,lông đuôi ngắn chứ ko dài,đầu và mỏ gần giống chòe lửa nhưng nhỏ hơn.có pác nào biết xin chỉ giáo.Ah có pác nào biết poss ảnh thì chỉ em với để em poss ảnh lên các pác cùng chém!Thân

18. romeo_taisinh

romeo_taisinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    con chim của bạn đẹp quá. Cố chăm sóc nó nha. chúc bạn thành công

19. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Đúng là chích chòe đất rồi ,sau lại thả .Con này tướng quá bạo và lông rất mướt ,nếu hót giọng rừng nửa là tuyệt đỉnh rồi,nhà mình 1 năm có khoản 400 đến 500con đất con đó bạn

20. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    khẳng định đây là chòe đất 100%. chim khá đẹp ráng nuôi đi.trên buôn ma thuột khá lạnh nên tối bạn nên trùm lại, ngày phơi nắng cỡ 15 phút.