Đây có phải là chân chim đóng vảy giao long không ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi lohanbj, 5/10/10.

1. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Mình mới mua được chú gáy có đôi chân đóng vảy giao long và 2 móng trắng 2 bên! mình mới chơi nên chưa phân biệt được rõ ! Pro xem và oánh giá giúp xem Chân như vậy có điểm gì hay nổi bật không?! Chú ta cườm to bản, đều cườm và ngực phồng to quả thị. Tiện đây nhờ các pro nói kỹ hơn về cách nhận biết vảy chẻ ở chân chim cu. Em đọc qua các bài mà bác Nam Nhi có viết về vảy chân chẻ mà cảm thấy mơ hồ quá !!! Mong được chỉ giáo!

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chân chim bác post là chân có vảy giao long!
    Còn vảy chẻ là như vòng chiếc nhẫn bị cưa làm đôi rồi ghép lại nhé bác!
    Chúc bác vui!

3. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Thanks bác Nam Nhi! May quá gặp bác đang online ! Làm phiền bác 1 câu hỏi nữa! :) . Xem vảy chẻ là xem ở khu vực nào của chân ạ? em mới chơi chim cu nên còn gà quá! đang mày mò tìm kiến thức vì xung quanh ko có ai chơi loài chim này để em hỏi . đành lên mạng search vậy . Em đọc nhiều bài viết của bác! Quả thật.....Biết nói thế nào nhỉ....:D . Nói ngắn gọn thôi! Bác Pro về chim cu thật !!!! mong được chỉ giáo !!! Cảm ơn bác!

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hơ hơ! tớ chả đáng để bạn khen thế đâu vì cũng mới chơi chim gáy thôi mà bạn, những cái mà tớ trả lời bạn và các bác khác trong diễn đàn là... phần lớn đọc trong diễn đàn, phần còn lại là của các cụ tiền bối ở quê tớ thôi, cái chính là mình dám viết để chia sẻ thôi chứ kinh nghiệm của mình thì có ăn nhằm gì đâu, trong diễn đàn đang còn rất nhiều các bác khác cao niên giàu kinh nghiệm và cùng có không ít các bạn trẻ cũng rất giàu kinh nghiệm nữa đấy!
    Vảy chẻ thì xem ở phần ống chân chim bạn à! Chỉ cần chim có một vảy chẻ ngay vảy đầu tiên là ổn rồi, nếu chim vùng Thanh Hoá thì xác xuất rất cao là có lèo (một tiếng trận, một hoặc nhiều tiếng gù), còn nhiều vảy chẻ hoặc có thêm cái mỏ kênh (kênh phàn dưới, kênh phần trên, hoặc tốt nhất là kênh cả trên và dưới thì lèo đếm không kịp bạn à!)
    Chúc bạn vui!

Last edited: 6/10/10
    mimoc, bdbird, cucunghia and 20 others like this.
  5. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cảm ơn bác Nam Nhi ! Cảm ơn những bài viết chia sẻ kiến thức về chim cu gáy của bác trong diễn đàn! Với những người mới tập chơi chim cu như em và với những ai đó đã chót yêu quý loài chim này rồi mà chưa tường tận về 1 số vấn đề nào đó ! rất cần được mở mang kiến thức về chim cu gáy qua các bài viết mà các bác đã chia sẻ!

Cảm ơn bác Nam Nhi! Cảm ơn các bạn ! :)

dungvoi_hp and centimet like this.
  6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    em vẫn ko hiểu vẩy nào là vẩy chẻ bác namnhi ơi huhu
    ở ngón hay ở ống chân bác.

Last edited: 5/10/10
    lohanbj, phutancamau and centimet like this.
  7. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Bác chụp cả cấp mình, đầu mỏ, quy cườm của chim lên cho anh em chiêm ngưỡng đi bác. Ai lại cứ lấp lửng để anh em ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:01 AM ----------

Xin phép Bác Nam Nhi cho em được trả lời câu này nhé!
    Bác lấy cái Vòng Vàng (Lắc vàng) hoặc Nhẫn cưới của vợ bác đang đeo ấy, rồi lấy dao vạch một đường ngang mặt Vòng/Nhẫn thì sẽ thấy nó chẻ làm đôi ngay.Vâuy chẻ của con chim cũng vậy...Vẩy chẻ nằm ở cuối ống chân nơi sát đầu của bốn ngón ấy (Như Gà nòi thì gọi là vẩy Phủ Địa). Đã thông chưa Bác!!!

8. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Chào bạn vongmaihonque! Nếu có thể , bạn gieo vài quẻ nhé. ảnh chú ta mình vừa chụp. Trời tối và chú ta còn nhát nên ko được rõ lắm. Rõ đến đâu bói đến đó nhé (giọng, nước chơi.......) ! Mình có 2 chú còn mộc, đều có chân giao long. phao xám cả 2. không có điều kiện chụp rõ hơn!! Mong các bạn thông cảm!
    Chú thứ nhất , vảy chân giao long và 2 móng trắng. (ảnh ở đầu topic)

Chú thứ 2 . chân giao long, mình dài đòn

9. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    sao em thấy hình như chim này giống còn non, ko biết nhìn hình có đúng ko.

---------- Post added at 08:57 PM ---------- Previous post was at 08:53 PM ----------

[Thanh Hoá thì xác xuất rất cao là có lèo (một tiếng trận, một hoặc nhiều tiếng gù), còn nhiều vảy chẻ hoặc có thêm cái mỏ kênh (kênh phàn dưới, kênh phần trên, hoặc tốt nhất là kênh cả trên và dưới thì lèo đếm không kịp bạn à!)
    Chúc bạn vui![/QUOTE]
    .......................................
    Bác NamNhi ơi! Cái chổ này em đáng hỏi nè, kếnh phần trên_kênh phần dưới là sao hả Bác? Bác có thể giúp đàn em này hình ảnh luôn ko? hoặc miểu ta rỏ tí, có thể là các Bác có viết rồi nhưng em chưa được đọc, với lại cách dùng từ mỗi vùng khác nhau nữa, hi vọng Bác giúp em hiểu rỏ hơn. Thật sự em chưa hiểu Kênh là gì! Thành thật biết ơn sự chỉ dạy nhiệt tình của Bác!
    Kính!

10. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Không phải đâu bạn. Mình nhổ lông cánh và lông đuôi để cho nó bớt bay nên nhìn xơ xác vậy đấy!

minhccc_kb and phutancamau like this.
  11. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    uhm bác NAMNHI đi đâu oy ta ............... alo ôi nóng ruột quá ah .mỏ kênh là như thế nào hả bác .không biết có phải là mỏ cong cong khi ta nhìn giống như nó ngậm hạt lúa phải không .phần này khó hiẻu quá .ah còn cái này em vẩn chưa hiểu chổ của em người ta còn xem biên chim giống như ở chân gà nửa nếu như biên đều mịn đẹp thì chú này đều chim .không biết có đúng không ,ôi đau đầu vì mấy vụ này quá

lohanbj and phutancamau like this.
  12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thưa hai bác!
    Mỏ kênh là thuật ngữ chỉ mỏ chim gáy hở. Hở phía trên, hở phía dưới, hở cả trên và dưới. Nói nôm na là nhìn ngang thì thấy như chim gáy đang ngậm một hòn sỏi nhỏ côm lên vậy (nhưng không ngậm gì cả)
    Chúc các bác vui!

cucunghia, bachua, Hil and 8 others like this.
  13. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Mỏ kênh là ta có thể nhìn xuyên từ bên này qua bên kia khi mà con chim vẫn ngậm mỏ, hay còn gọi là mỏ hở hị hị hị

Hil, minhccc_kb, NAMNHI and 3 others like this.
  14. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Nói thiệt nghen mình rất khối cái vụ chân giao long này lắm,nên nhìn bác em rất ganh tỵ,chỉ có 1 chú mà có cả giao long và bạch đề nữa chứ,bạch đề thì mình không biết chứ con giao long thì sư phụ mình có một con nó hơi chứng nhưng khi lên mồi nó rất bềnh chim,bài bản,đều kèo,kèm mắt me,gù hậu không chơ vào đâu,khi nó ra đi nó để lại cho sư phụ mình một nổi buồn muôn thuở.còn mình thi tiếc đức ruột luôn và thường tự hỏi ,giá mà sư phụ cho con thì...?thân.

Last edited: 8/10/10
  15. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cảm ơn tất cả các bạn! Bữa nào sang lồng tắm hạ thổ mình có điều kiện chụp rõ hình em nó để các bạn nhận xét giúp mình.
    Thân!:)

chimcudaklak thích bài này.
  16. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Cặp chân quá tuyệt, em chưa từng nhìn thấy con nào có cặp chân như thế này. Giọng nó thế nào, bác bật mí cho ae biết với

17. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cảm ơn bạn động viên! Hôm nay, mượn chú cu gáy mồi nhà hàng xóm về treo gần chú ta. Cu mồi gù gáy đc 1 lúc thì mình nghe chú ta gáy như thế này : cục cú cu...cục cù cù duy nhất 1 lần rồi ko thấy gáy nữa. chú ta vẫn chưa nổi hẳn thì phải. giọng hình như thổ, thấy trầm ấm nhưng ko to lắm...

18. rongdozero

rongdozero Member

Thích đã nhận:
    99
    em cũng đã từng sở hữu 1 chú cu như của bác giọng thổ,cấp minh tốt nhưng cũng không có gì là đặc biệt.cũng thuộc loại thường chim nên sau đó đã cho nó ra đi bây giờ anh bạn vẫn còn giữ nó,chỉ có mỗi khác biệt với chim khác về cặp chân thôi.hy vọng là cu của bác không giống của em. theo em nhìn chim thì cũng không hoàn toàn là chính xác. tai nghe mắt thấy thì mới chắc ăn.vài dòng gửi bác.

19. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cảm ơn bạn! em nó chưa nổi. mong là qua tết này em nó nổi thì mới biết nước non ra sao được! hôm nào có dịp mình chụp ảnh rõ nét hơn nhờ anh em góp ý xem có tương lai j ko nhé!! Cảm ơn các bạn!

20. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    chào các bác , cho em hỏi tí nhé , cái hinh chân giao long của bác lohanbj em chưa biết giao long là giao chổ nào , xin các bác đừng cười em ( em cũng mới chơi thôi ) hihi . thân