Đây là bệnh gì? chữa trị thế nào ?

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi Binhnguyen, 21/4/11.

1. Binhnguyen

Binhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào các bạn,
    gần 2 tuần nay, trên cổ chân trái con Hoàng yến nhà mình(được gần 2.5 tháng tuổi) xuất hiện một cái nốt sần to bằng nữa hạt gạo. Mình quan sát thấy chim luôn có khuynh hướng co chân trái lên khi đứng như thể bị đau, tuy nhiên lúc đi lại thì nó vẫn sử dụng 2 chân như bình thường.
    Lúc đầu, mình thấy nốt sần này chỉ hơi đỏ và có vẻ có vảy, đến được 1 tuần thì có biểu hiện có nước chảy ra, không biết có phải do nước còn đọng lại sau khi tắm hay mủ chảy ra từ vết sần nữa. Bầy giờ thì nhìn không còn vết nứt đó nữa nhưng mình thấy chim vẫn co chân.
    Ăn uống, sinh hoạt vẫn bình thường nhưng kém linh hoạt hơn hồi trước và có vẻ lười hơn, hay xù lông hơn.

Mình mới nuôi yến nên không biết đây là bệnh gì và cách điều trị thế nào. Hiện tại mình vẫn chưa dùng thuốc gì cả, chỉ cho nó uống Supradyn với liều lượng 1 viên pha cho 1 lít nước liên tục một tuần.

Bạn nào biết cách điều trị mong chỉ giúp mình, thấy em nó kém linh hoat mình hơi lo.

Mình đính kèm hình em nó đây để mọi người tham khảo

2. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Muỗi cắn ạ. Cái này bác chịu khó đọc lại trên 4r nhé.

3. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Yến của bạn hoặc bị muỗi cắn hoặc bị kiến cắn.

Theo như mình đoán thì đây là chú canary được nuôi trong aviary đúng không. Yến là loài khá mong manh. Nuôi trong lồng có áo lồng thì không sao, chứ nuôi trong aviary thì rất dễ bị làm thịt.

Bạn nên chữa trị sớm vì nếu để lâu bệnh trở nặng thì có thể dẫn đến tử vong. Mình bị một con rồi, bị kiến cắn, rồi không để ý, rồi chết.

Cách chữa trị thì có nhiều: nào là ngâm vào nước ấm/ nước muối, vắt chanh, bôi thuốc trị côn trùng,... và mình đã thử đủ các cách vì mình cũng nuôi yến trong aviary ngoài trời, bị hoài :). Nhưng mình thấy có cách này khá hiệu quả. Đầu tiên bắt riêng em nó ra nuôi trong lồng nhỏ (cái này coi bộ khó đây), rồi đem ngâm chân em nó vào nước ấm có pha chút muối và vắt chút chanh vào khoảng 1 - 2 phút. Ngày 2 - 3 lần cho đến khi khỏi hẳn.

Tóm lại, nuôi yến không có che chắn ban đêm thì dễ bị muỗi cắn lắm. Nếu thích quá thì có thể trang bị thêm đèn bắt muỗi trong aviary như mình đang làm. Còn lại thì hên xui.

Last edited: 21/4/11
    ToanDN and Binhnguyen like this.
  4. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    cảm ơn bạn Phương nhiều, đúng vậy, em này ở trong Aviary nằm ngay trong phòng khách. Mình sẽ thử sử dụng biện pháp đuổi muỗi, bắt em nó ra cách ly có vẻ hơi khó,có điều em nó rất chịu khó ngâm chân và tắm táp, chắc pha muối loãng cho em nó ngâm chân vậy.
    Con Hoàng nhà mình vui lắm cứ hể để khay nước sạch vào cái là xà xuống nhảy vào lội qua lội lại, ngay cả khi vừa tắm xong. :D

Last edited: 21/4/11
  5. anhtangl

anhtangl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các bác cho e hỏi cái.e đang ghép đôi cho cặp yến,để gần nhau gần cả tuần rùi.Con mái có vẻ chịu con trống rùi.Nhưng khi e thả con trống vào thì con trống nó cứ há mỏ đòi cắn con mái là sao bác

6. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trường hợp nặng có thể dùng thuốc kem bôi trị nốt côn trùng cắn có bán ở các hiệu thuốc Tây: bôi lớp mỏng lên vết cắn và chờ vài phút cho khô ngấm thuốc mới thả chim ra.

Binhnguyen thích bài này.
  7. Binhnguyen

Thích đã nhận:
    13
    Haha, khỏe lại rồi, khỏe lại rồi. Hôm qua nghe lời GC đi mua hộp thuốc bôi dành cho trẻ em dưới 1 tuổi, tối về trước khi đi ngủ bắt nó ra bôi. Sáng nay thấy nó nhanh nhẹn hơn chạy nhảy và không còn co chân nữa rồi.
    Không biết có phải nhờ thuốc hay tự khỏi sau 3 tuần nữa.
    Mình nghỉ chim chóc chắc cũng phải có khả năng kháng bệnh chứ nhỉ, chỉ có điều yếu thôi.