Đây là Chị Nhồng hay Anh Nhồng vậy ta ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Cao Tuan, 24/8/08.

1. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh chị trên diễn đàn giúp em xem chú Nhồng nhà em la Trống hay mái nhé:confused:.Em nuôi từ nhỏ đấy,cứ 3 ngày cho ăn Dầu cá 1 lần,còn hằng ngày đều cho ăn Thằn Lằn,mỗi ngày 2 con.Kô hiểu tại sao dạo này mỗi lần nhìn thấy em là nó lao theo đến nỗi chóc hết cả lông ở Mỏ....bó tay:blushing:.Nhìn hình cũng thấy là nó cứ lao đến sát Máy Ảnh của em đấy thôi hihihihi.Cho em lời khuyên về vụ này nhé,làm sao cho nó mọc chỗ lông ấy lại....~X(
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image006.jpg
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image005.jpg
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image003.jpg
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image002.jpg
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image001.jpg
    http://i390.photobucket.com/albums/oo346/caongoctuanpoland/Image000.jpg
    Cám ơn các anh chị đã chia sẻ !!!:x

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Post lại ảnh giùm bạn, anh em vào xem giúp tý
    =============================================================

3. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn duongtm nhiều nhé,vì đã giúp mình pót lại hình...mình cũng mới tham gia diễn đàn chưa được lạu nên cũng còn GÀ lám,,,,,:) rất vui được học hỏi các bạn
    Thân !!!

4. Chicken

Chicken Member

Thích đã nhận:
    1
    chụp vầy nhìn cũng khó lắm em ạ. Theo kinh nghiệm thì 2 miếng màu vàng sau gáy càng dài là trống đó với lại con trống siêng nói hơn. Không cần cho ăn thằng lằn làm gì mắc công. nó là loài ăn thực vật là chính. rất thích ăn chuối chín em ạ. Nhìn nó rất khỏe mạnh. em nuôi tốt lắm đó.

5. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    2 miếng vàng sau gáy của nó ngắn la vì no mới được 5 tuần tuổi,em mới nuôi nó được 1 tháng nay thôi,khi mua về em còn đang phải đút cho nó ăn mà

6. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    vậy là con nhồng của bạn cũng bằng tuổi với con nhồng của mình rồi nhưng không đẹp bằng con của mình nha, hihi. Nuôi nhồng thì khó ai biết được nó là đực hay cái, cứ nuôi nó khỏe mạnh là OK rồi. Mình cũng cho nó ăn thằn lằn mà dạo này kiếm hoài ko được (bọn thằn lằn nhìn thấy mình chạy mất tiêu luôn), chit thỉnh thoảng mới bắt được cho nhồng ăn thôi. Bạn cứ yên tâm mà nuôi đừng để tâm tới việc xác định giới tính của nhồng mà hoang mang. Trong sách dạy nuôi nhồng họ cũng đề cập đến vấn đề giới tính mà chưa ai xác định được con đực khác con cái ở điểm nào

Last edited by a moderator: 25/8/08
  7. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn nvhung_nhong_ mình cũng biết là kô ai dám chắc về giới tính của Nhồng,nhưng trên diễn đàn vẫn có những cách nhìn và tiên đoán rất hay của các bạn thành viên đã có kinh nghiệm.Bạn mới nuôi Nhồng lần đầu đúng ko.Thật ra mà nói Nhồng trống hay mái thì cũng ok cả,thế nhưng mình vẫn mong nó là Nhồng trống........lại tư tưởng trọng nam khinh nữ rồi....pó tay.Chu Nhồng của bạn đẹp đấy.....rất vui được làm quen ,có kinh nghiệm gì hay về nuội Nhồng nhớ chia sẻ với mình nhé...Chú Nhồng của cậu có cho ăn ớt ko?Nhồng nhà mình bỏ vào bao nhiêu ớt là ăn hết bấy nhiêu,mà toàn là ớt Hiểm,,,,cay xé lưỡi........... sợ thật THANKS

8. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146

Nuôi đến tháng thứ 7 rồi tích mới nhú một chút thôi. 1-2 năm tích mới ra đầy đủ. Em Nhồng của bạn bị đứng thế giống bồ câu. Có thể do lồng nhỏ, chim không bay nhảy nhiều, thân hình mập mạp dẫn đến chậm chạp. Những con khỏe mạnh, lanh lợi đều đứng vươn cao như Đại Bàng.
    Nuôi Nhồng chỉ nên chọn chim lanh lợi, dáng đẹp (có thể chọn tướng văn hoặc tướng võ). Mình đang nuôi 1 em tướng võ, rất dữ chim, chó con, mèo lăng xăng gần lồng là nó kêu dọa và bay vào mổ luôn.
    Vào mùa thay lông kéo dài khoảng 2 tháng, lúc chuẩn bị rụng lông cánh là thời điểm chim học nói nhanh nhất và là bàn đẩy cho việc dạy nói sau này. Giai đoạn này mà bỏ bê thì bạn sẽ có 1 con Nhồng chuyên biết hú.
    Lúc chim còn non nên bổ sung dinh dưỡng từ đạm, trong môi trường tự nhiên Nhồng thích ăn những động vật như ếch nhái, thằn lằn nhỏ. Lúc chim đã tương đối đứng chim mình ko cần quan tâm nhiều đến thức ăn giàu chất đạm nữa mà chuyển sang cho ăn thêm hoa quả chín mềm vị ngọt như táo, lê, thanh long, chuối...
    Một chút góp ý để bạn chăm sóc Nhồng, 1 loại chim tương đối quý.

9. nvhung_nhong_

Thích đã nhận:
    57
    Đây đúng là lần đầu tiên mình nuôi nhồng nên được 1 anh cao thủ bên trang web gửi cho bạn bắt dùm. Con nhồng của mình dáng đứng đẹp hơn con bạn nhiều, hình mình chup là lúc mới bắt về nuôi được 5 ngày đấy. Nó đứng cầu được sau 5 ngày nuôi. Nó ăn ớt cũng bình thường bạn ah vì 1 ngày mình chỉ cho ăn 2 trai thôi ko cho ăn nhiều. Bên SCV có 1 topic riêng nói về nhồng, bạn qua đó sẽ có nhiều người trả lời cho bạn hơn. Anh "linhu" chính là cao thủ đã mua dùm mình em nhồng đó. Em nhồng mình mua ở Bình Dương. Còn bạn mua ở sg hay ở đâu ?

10. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    NVHUNG_NHONG_ ah mình mua con Nhồng này ở chỗ bán chim gần chỗ ngã rẽ đi THANH ĐA ấy,nói chung là do gần nhà mình,nên mình hay ghé mua chim,đỡ phải đi xa.mình mua chú Nhồng Bầu này với giá 1,5 triệu ,HÙNG thấy thế nào?.Ko biết mình mua vậy có đắt ko?nhưng công nhận là anh LINHU chọn Nhồng TUYỆT phết,chú Nhồng của bạn rất đẹp.Rất vui được làm quem với mọi người,lần sau nếu mình mua chim sẽ xin phép hỏi ý kiến mọi người trước.....Mình cũng sẽ nuôi chú Nhồng này chu đáo,bất luận chú ấy la NAM hay NỮ...hihihhi.Mình ở SG quan Bình Thạnh gần khu THANH ĐA nên chỉ mua chim ở gần đây thôi.....lần sau mình sẽ tìm nhưng chỗ khác xem sao....

11. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Có rất nhiều ng muốn phân biệt yểng đực hay cái nhưng mỗi ng mỗi cách.Nghe xong ko biết ai đúng ai sai.Tốt nhất bạn cứ yêu nó là ok hết!!!!Trống hay mái thì cũng là con chim mình nuôi từ bé!!!Thế là tình cảm nhất!!

12. nvhung_nhong_

Thích đã nhận:
    57
    Trời đất, bạn bị nó chém rồi, chim non mà mua giá 1,5 triệu là quá mắc (với số tiền đó mình làm được 2 em đẹp lung linh ) .Mình mua con của mình có 700 ngàn thôi, Mình cũng ở gần khu vực thanh đa, mình ở Cá sấu hoa cà trên đường Kha Vạn Cân đó. Lần sau bạn nên lên diễn đàn để xem anh em cập nhật giá cả cho đỡ bị chém nha. Bên SVC cũng có 1 topic nói về giá cả của chim chóc ở các tiệm chim trên địa bàn TPHCM . Giờ đã lỡ mua với giá đó rồi thì nuôi thôi chứ ko tiêc nuối gì. Năm sau mình lại mua thêm 1 em nhồng non nữa về nuôi. Hy vọng có dịp được giao lưu với bạn.

13. truongluu

truongluu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chào cả nhà. Gom mãi em mới đủ tiền mua 1 em nhồng, nhưng em ở Nghệ An nên không có nhiều nhồng để lựa chọn. Hôm nay mới đọc topic này, về nhìn em nhồng của em mà thảm thương quá. Nhồng của em là nhồng bẫy, đuôi cụt hết, nhát lắm. Các bác có cách gì để cho em nó được mahj dạn và có thể nói được khồng (chỉ sáng sớm mới thấy nó kêu, an thì cho gì ăn nấy).

14. nvhung_nhong_

Thích đã nhận:
    57
    nếu là nhồng bẫy thì khả năng nói của nó rất ít, bạn xem nó còn non hay ko ? Mình nghĩ chim bẫy ít con nào còn non lắm. Nếu nhồng từ 8 tháng tuổi trở lên mà ko được dạy dỗ sẽ ko nói được bạn ah.