Đây là con jì vậy pà koan ???

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Nhoc_Eck, 10/3/08.

1. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Tự nhiên hum bữa ở đâu có 1 con chim bay thẳng vào nhà em, đuổi đi thì ko đi, nó ở lì trong nhà suốt 2 ngày liền . Nên nhà em đi mua cái lồng bỏ em nó vào . Đến này vẫn ko biết em nó thuộc zống jì nữa, có người nói là Nhồng , ko biết có đúng hok?Riêng em thì em nghĩ nó là con Sáo .Em chỉ biết về cá thui, còn chim thì đành nhờ các pác pro chim chỉ giáo ^^....Ảnh em nó đây:

2. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chim sáo đó bồ, hình như mái thì phải ^^....................

3. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Sáo mái àh, vậy ai chỉ mình nên làm sao zới em này zới, nó đẻ đc hok pà kon?

4. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chính xác đây là sáo sậu hay còn gọi là sáo nâu ...................

thich_dong_vat thích bài này.
  5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Đây là chim sáo

Bạn ơi theo tôi đây là chim sáo , người ta thường gọi là sáo đá
    Loại này hót thì... chẳng ra j cả, mà mùi thì cực khó chịu(y trang mùi phân gián-hôi kinh khủng)nó có nhiều màu lông :nâu fa trắng,đen fa trắng v.v...
    Nói tóm lại nếu bạn không còn j để thì nuôi nó cũng được. Nó sẽ giúp bạn tiêu thụ số cám còn lại của những con chim khác.

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    đó là con sáo nâu bạn à , là một trong những loài sáo biết nói bạn à , về khả năng biết nói nó đứng sau yểng nhồng , và sáo mỏ vàng

7. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85

8. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    con sáo này giống y chang con sáo mới bỏ nhà ra đi của cháu nó ờ quy nhơn mà bay tít vào TP con này nuôi đã lắm bác bác chỉ cần nui 1 tuần nó dạn rùi thả ra cho tắm dc là nó sẽ rất tyệt ko bao h bay đâu con sáo cháu mới đi ăn về lúc nãy :D

9. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    thiệt tình mà nói , mình ko thấy nó xấu xa như bạn thieuhungyp mô tả #:-S, con này hót cũng dc , nói hót chứ chẳng qua cũng huýt sáo mà thôi , mấy âm thanh như còi xe , tiếng dộng nói nhại lại dc hết , nói cũng giỏi , nuôi wen thì thả rong trong nhà ko bay mất , phân thì ngày nào cũng thay thì ko có vấn dề gì , mà phân cũng ko có mùi gián như bạn ý nói , nói chung con này rất dễ thương , thân thiện , ở trong nhà suốt hai ngày là dạn lắm rồi ,chắc do ai đó sơ ý bị sảy , nuôi thời gian cho wen có thể nói dc á
    còn tiêu thụ cám còn lại cho mấy con khác thì ko dám đâu nhá , nó khôn lắm ăn toàn cám hột mua ngoài tiệm ko , cho ăn dồ dư thừa thì nhịn đói nhất dịnh ko ăn :laughing:

10. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ko chắc là con mái hay ko ^^

nhưng nếu là mái thì đẻ đc, giống như gà vậy đó, có trứng nhưng ko có trống thì ko nở đc...

11. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Thanks các pác rất nhiều, nhờ mí pác mà em có thêm kinh nghiệm để nuôi em này ^^ . Vậy mà đó h cứ tưởng nó là con Nhồng, làm toàn mua đồ ăn cho Nhồng cho n1o ăn ko àh ^^

12. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con nay người miền trung còn gọi là con sảnh loai này nếu cho ăn cơm bằm với ớt nó lột lưỡi vẫn nói dc nhưng giọng ko rỏ bằng con nhồng nhưng nó có cái hay là ưa bắt chước tiếng huýt sáo , tiếng chó sũa , mèo kêu rất dể thương nếu bạn biết cách tập luyện nó có thể bay đi và mang lại những vật nhẹ đến cho bạn rất vui nhìn chung đây là loại chim rất thông minh
    chúc bạn có dc niềm vui từ chú chim này

13. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Đây là sáo nâu ko phải sáo đá,sáo đá đúng như bác mô tả màu xám cánh có sọc đen,loài sáo đá ko biết nói,nui trong avatar để chưng thôi.
    Riêng sáo nâu nói rất giỏi,trống nói tốt hơn mái,nó ko biết hót mà chỉ biết huýt sáo và bắt chước giọng thôi,tàm tạm.Con chim nào nui mà chả hôi,nếu dọn chuồng thường xuyên thì ko hôi,đặc biệt đừng cho ăn tươi nhìu,ăn khô thì ko hôi.Thường nui sáo người ta cho ăn đủ thứ,cào cào,sâu tươi,tùm lum ko như mấy em chim hót cho ăn cám đậu phộng hay cám ớt nên phân ướt ,hôi là phải
    Đặc biệt thịt sáo rất ngon và bổ(cái này nhà văn Văn Chương ghi,mình thuật lại),nhưng nó trung thành và có tài bắt chước nên người ta ko nỡ ăn thịt nó

14. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Ọc,ăn thịt rất ngon và bổ àh pác Thiện?=)) Mà nuôi cũng đc cả tháng rùi, sao nỡ làm zậy :D, zới lại ai đi đâu về cũng nghe nó hót, nghe cũng vui tai ,người ta đi ngang nó cũng hót nữa :D

15. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    90% là mái rồi con sáo nhà cháu cũng như hình trên nhỏ hơn kêu nhìu nhưng gặp cháu lại ko kêu nghi là mái nhưng dạn lắm :D

16. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Con này là sáo nâu mà nhưng chim bay vào nhà thì đem thả đi đừng nên nuôi thì tốt hơn bạn ah

17. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Sáo rồi ,sáo rồi, loại này nói bắt chước tiếng người, tuy không hay như sáo mỏ vàng, hay yểng. Sáo nay nuôi thì dễ ợt, ăn uống đơn giản, được cái ưu điểm nuôi lâu thuần rồi có thả ra cũng chẳng thèm bay. Để ý chó mèo đấy !
    Chúc bạn thành công !

18. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    con sáo này còn non tô lắm chắc ai nuôi trong mùa sáo non vừa rồi thà ra nhưng bay ko dc và chưa kinh nghi6m5 kiếm thức ăn nên vô nhà bác ở gần trướng học của cháu có 1 con sáo trống kêu suốt ngày nó ăn quả me và bắt sâu củng dạn lắm ném bánh mì là chạy ra cắp bay đi :D

19. tamzen

tamzen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    con này sáo trống đó bạn nuôi nó cũng nói được như nhồng đó nhưng ko rõ bằng.nhưng nó rất chung thành thả k bay đâu bạn nhưng phải nuôi cho nó quen kìa

20. enchalteur

enchalteur New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nó đã bay vào nhà bác thì coi như là duyên số.Mà đuổi không đi thì vớ vẩn là ... ông bà về .