Đây là Freshwater Stingrays

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 4/10/07.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Đây là Freshwater Stingrays ,theo con mắt của tôi cực kỳ hạp với các bể cá rồng .Kính mong anh em dịch để chia xẻ
    http://www.aquarticles.com/articles/breeding/Webber_David_Freshwater_Stingrays.html
    Tôi cũng góp ý với adm là các anh hãy tham khảo bài dịch của anh em sau đó các anh phân công anh em để anh em dịch cho nó có chất lượng và có tính chuyên nghiệp
    Chúc mọi người Vui - Khỏe- Thành công !

2. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy em đó quá xấu => nên nuôi chung với cá rồng để tôn lên vẻ đẹp đỉnh cao của chân dài

3. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy đâu có xấu nhiều con hoa văn đẹp quá nuôi chung với cá rồng bể cá sẽ sành điệu hơn hhehehehehe

4. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sam nuôi chung với cá rồng mọi người đã nuôi từ lâu rồi....................đủ 50 ký tự

5. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Đúng vậy,kể cả ở nước ngoài họ cũng rất thích nuôi Sam (kể cả Sam gai độc- có những Sam cực đắt lên tới vài ngàn mỹ kim ) vì vẻ đẹp của nó và tính ưu việt khi Sam ăn ở tầng đáy cùng hỗ trợ cho cá Rồng ,ăn ở tầng trên.Tuy nhiên theo cảm nhận cá nhân ,hình như dân mình ít chơi.Và thị trường cũng rất ít ,rất dễ nhầm với Sam nước lợ - là thứ Sam rất dễ chết,gần như không thể nuôi được.Một số ý kiến cho rằng : không thích vì Sam phàm ăn và quá chóng lớn hơn nữa nó hay ị và Kứt nó ảnh hưởng tới Rồng .
    Nếu có cách xử lý tốt sẽ tạo ra bể rất đẹp.
    Đấy là hiểu biết còi của bản thân .Anh em có thể chia xẻ để cái đầu này sáng hơn .Tks !

6. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thường sam nước ngọt hay nước mặn cũng thường có gai độc bạn ạ, mình chưa thấy ai thử bắt sam bằng tay không cả và Steve Irwin của chương trình Animal Planet died vì con sam nước mặn ở ngoài khơi biển Úc Châu. Giống sam chúng ta nuôi với cá rồng là loại sam nước ngọt, thường có xuất xứ ở vùng Nam Mỹ châu thổ sông Amazon được nhập về SG bán với giá khoảng 100usd tùy size (thường có bán ở Lưu Xuân Tín, Q.5, phải dặn trước), thường là loại sam nâu có bông tròn màu nâu nhạt; có loại sam bông sáng hơn nhưng giá cả hàng ngàn usd. Phân biệt sam nước mặn và nước ngọt khá dễ thường dựa vào đuôi, sam nước mặn đuôi rất dài gấp 3 lần chiều dài thân, sam nước ngọt đuôi ngắn khoảng 2/3 thân và có gai nhọn rất độc trên đuôi. Sam nuôi với cá rồng hưởng chế độ nước như cá rồng rất ok, là động vật phàm ăn và có khả năng nhịn ăn giỏi (từ vài tuần đến cả tháng), thức ăn chủ yếu là cá, tép nhỏ bơi dưới đáy; khi đói sam rất linh hoạt trườn lên thành hồ (có khả năng phóng khoảng 2/3 thân mình trên khỏi mặt nước nên nuôi sam phải có nắp đậy hồ) chụp cá, tép nhìn rất hấp dẫn; một điểm lợi của sam là đối với thức ăn cá rồng ăn thừa, hay bị xé nát, sam sẽ giúp giải quyết triệt để vấn đề này !
    Một vấn đề là phân sam cũng khá nhiều có màu nâu sáng thường bệt dưới đáy hồ trông hơi bẩn (nếu hồ bạn có hệ thống lọc mạnh và tốt thì đây là vấn đề nhỏ), cho ăn nhiều thì thải nhiều. Nuôi sam có có một điểm lợi là khi bơi trườn dưới đáy hồ làm tung phân lên giúp phân tán nhỏ phân dễ dàng chảy về hộp lọc.
    Một ít thông tin khái quát hy vọng đủ để bạn hài lòng.

7. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14

8. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    phải con này ko các Bác? con này em mua ở anh ML to hơn bát ăn cơm! nó ăn như hạm vậy! ngày ăn 6 con tép! :) dễ nuôi lắm! nhưng chỉ nuôi được với CR thui vì nuôi với các con cá khác thì nó sẽ bị rỉa đuôi! con của em bị rỉa 1 ít phần đuôi rùi! :(

9. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Ui cha ! đẹp quá.Một số anh em nói rằng , nó rất chóng lớn và nhanh chóng làm chật bể cũng như gây cho bể dễ bị bẩn.Em này genta nuôi lâu chưa,em nó có chóng nhớn không vậy bạn?Một em size như cái bát ăn cơm ở trong đó bao nhiêu vậy bạn? tôi rất tò mò về lọai này đó.tks vì đã đọc bài
    chúc Vui !

10. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nó cũng nhanh lớn lắm bạn ạ! 1 em cỡ 1tr6 - 1tr7 ở cửa hàng HA có bán đó! to hơn bát ăn cơm. cỡ dũa nhỏ á!

11. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn là cá đuối giống Motoro, cá đuối nuôi với cá rồng rất đẹp nhưng chú ý đừng nuôi với hồng két hay những con ăn mồi nhỏ hay rỉa vì khi các loại cá đó đói thì cá đuối là món mồi rất ngon chúng sẽ rỉa từ từ cho đến khi cá đuối chết.

12. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá sam với cá rồng đi đôi với nhau có một sự hài hoà kỳ thú không khác gì Dương và Âm giao hoà vậy- nếu so sánh hơn kém thì thật là khập khiễng...các bạn nào đã chơi cá rồng lâu lâu chắc đều đã thử nuôi cùng với sam ( tôi cũng không ngoại lệ) . Mặc dù chúng bổ trợ cho nhau về hình thức nhưng thực tế sam dễ bị tổn thương hơn cá rồng nhiều, bù lại giá cũng dễ chấp nhận hơn. trên mạng nói chung người ta chỉ giới thiệu chơi nhiều cá đuối nước ngọt quê hương ở thượng nguồn sông Amazon huyền thoại còn các loại cá đuối nước mặn và cá đuối nước lợ ( thường vẫn xuất hiện ở cửa sông Việt Nam) có hình dáng diễm lệ-đuôi rất dài tha thướt ( anh bạn Tôi đã nuôi được độ 3 tháng) và cá đuối nước ngọt vùng Biển hồ Cam pu chia chưa được ai nói đến- nếu bạn nào có thông tin rất mong được chỉ giáo.
    Chơi cá đuối như trong ảnh trang đầu nếu ham thò tay vào nọc độc ở gai đuôi nó trích cho thì đã có đại cao thủ rồi đời rồi ( cách đây mấy năm thôi-tiếc là tôi chưa được biết kỳ chuyện này )

13. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đuối nước lợ thường hay vào các cửa sông Cửu Long vào mùa gió chướng, xâm nhập mặn. Có nước ngọt thì ở VN chưa nghe nói nhưng ở vùng thượng nguồn biển hồ Campuchia có loại cá đuối nước ngọt rất to, bằng cả cái nia lớn, em thấy cả hình nhưng không có đây nhưng màu sắc rất xấu chỉ có màu nâu, nhìn chán phèo.

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Vài hình ảnh hồ cá đuối nhà mình chụp khá lâu,hiện nay không còn nuôi nữa.

Con đuôi dài chính là cá đuối nước lợ,cá phát triển tốt nhưng tuổi thọ không cao vì môi trường nuôi không phù hợp.Theo mình được biết khi đánh bắt ngoài thiên nhiên,cá đuối nước lợ sẽ được thuần hóa từ từ thành cá nước ngọt theo kiểu giảm dần độ mặn trong thời gian ngắn,tuy nhiên chỉ là biện pháp tạm thời nên tỉ lệ chết sau 6 tháng nuôi rất cao.
    Cá đuối nước ngọt thì sống tốt với điều kiện môi trường luôn sạch,thức ăn phù hợp,cá phát triển tốt,sung sức sẽ có những lần bơi đúng nghĩa thật đẹp mắt,thường thì cá chỉ di chuyển ven thành hồ & dáy.

15. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    ông này chết vì cá đuối đây bác ạ.Ông này sinh năm 1962,Nhà động vật nổi tiếng thế giới chết năm 2006 vì một con cá đuối gai độc
    http://en.wikipedia.org/wiki/Steve_Irwin#Death
    http://www.khoahoc.com.vn/view.asp?Cat_ID=13&news_id=8626
    Xin nghệ tử nghệ.hy vọng anh em mình không chết vì cây hay vì cá cả.

16. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Như vậy chúng ta còn hi vọng ở những con cá đuối Cam pu chia, hi vọng nó không quá xấu và sẽ thuần hóa vui thú trong bể cá của chúng ta.
    Dù sao nhìn tấm gương Ngài ...chúng ta cũng thà để cá rồng cắn còn hơn; Chỗ bác Thịnh Láng cũng rất sợ cá đuôi ...choác; người ta đã lấy ông nhựa cài vào đuôi nó...
    Nhưng dù sao những chú cá đuối đuôi dài của Bác TPA cũng tuyệt đẹp!!!

17. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Đây là 2 em cá nhà em ợ. Bắt của anh Mạnh Long.. Đuôi khá dài nhưng chim phần chim là freshwater... Các bác thấy được ko cho em ý kiến

Con cửu sừng dài gần 60 cm rồi đấy ợ

Em hồng két gần bằng bát otô. Em chụp bằng dế nên hơi mờ cả nhà xem tạm. MÀ em thấy 2 em sam này hoa lạ lắm, chưa tra được thuộc cái giồng gì? Có bác Mạnh Long và Trinh phuong an đảm bảo là sam nước ngọt, em mới yên tâm đấy ạ.

Last edited: 29/11/07
  18. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có loại nham thạch nhỏ xíu như viên phân ADA của bên thủy sinh,loại này rải đáy hồ nhìn đẹp,mịn mặt hơn cho sam di chuyển & bắt mồi.Sam nước ngọt có loại đuôi dài & đuôi ngắn nhưng dù đuôi dài cũng không vượt quá x2 lần kích thước thân.Sam nước lợ thì thân đường kính 12cm đuôi có thể dài 50cm.
    Lưu ý cho chú cửu sừng ăn đầy đủ nhé vì cửu sừng khi đói sẽ cắn sam đấy.Mình đã bị 1 lần chết 2 chú sam vì chủ quan cửu sừng hiền lành.

19. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con của Bác haituonglong hình như là loại tiger ấy!

20. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn bác trinh phuong an. Con này là cá đuối đuôi dài ạ. Tiện hỏi bác bọn sam nước lợ có bao giờ tròn xoe như sam nước ngọt ko hay luôn luôn nhọn phần đầu ạ?

@genta: Đúng là tiger bác ạ. Nhưng là do mình tự đặt. Tên ""Tây"" của em ý là Plesiotrygon iwamae, còn gọi là cá đuối đuôi dài, do Rosa, Castello & Thorson phát hiện năm 1987

Đây là các phân loài cá đuối nước ngọt do chính em dịch mà quên khuấy mất
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4271&page=2
    Con nhà em là Phân loài Plesiotrygon đấy ạ