Đây là tảo lam hay bệnh gì (Help me!)

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hung_luong, 10/8/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Tình hình là cỏ đỏ của mình bị tình trạng như sau, lá lấm tấm các chấm xanh, có những đoạn lá or thân bị thành những mảng bám sần xùi dầy màu xanh lam. có cảm giác như đoạn lá or thân đó đã chết. Em đọc trên diễn đàn nghi đó là tảo lam đã đánh hai viên thuốc kháng sinh trị viêm phổi hiệu Erythromycin như anh hoangnam55 hướng dẫn nhưng vẫn chưa hết. Nên chụp hình up lên để bà con, anh chị em có kinh nghiệm chuẩn bệnh giùm và hỗ trợ cách điều trị, nếu không hết thứ 7 này đành nhổ hết đi vậy. Rất mong đ][cj sự hỗ trợ nhiệt tình của anh em.
    http://img816.imageshack.us/img816/9484/cam00078.jpg[img]

2. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Theo mình thấy thì vấn đề tất cả các loại rêu thì đều có 1 phần do nguồn nước trong bể bị bẩn.vì thế dù bạn nhổ hết cây rồi trồng lại thì vấn sẽ bị tiếp.tảo này mình chưa gặp nhưng dù bạn áp dụng bất kì cách nào mình vẫn khuyên bạn nên 2 ngày thay nước 1 lần mỗi lần thay bạn cho 1 thìa nhỏ muối hạt vào.đấy là cách mình áp dụng cho bể của mình ở nhà sau đợt bị rêu tản sừng hươu và h thì ko còn :D

hung_luong thích bài này.
  3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Thank bro, đã đưa ra một giải pháp. Hiện tại thì mình đang sài liên tục thuốc diệt rêu của anh hoangnam trên diễn đàn, đồng thời giảm thời lượng chiếu sáng từ 9h/1 ngày xuống còn 5h/1 ngày. Nhưng nước thì trước mát chưa thay liên tục vì đang trong thời gian dùng thuốc diệt rêu không được thay nước. Đợi sau đợt điều trị 10 ngày xem có kết quả gì không?

hieubind thích bài này.
  4. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cứ cố gắng chiến đấu + hỏi kinh nghiệm mọi người thôi :D chứ cứ lật bể thì lần sau nó bị tiếp mình lại ko biết cách đối phó :D

5. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    tình hình là bể mình cũng xuất hiện loại rêu này nhưng mới chỉ có trên lá cây HTL những cây khác không bị. không biết bạn đã trị được rêu nay chưa? nếu trị được rồi bạn có thể cho minh cách sử lý được không? hix