? Dây leo chống nóng

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi minhtuan_8x, 21/12/07.

1. minhtuan_8x

minhtuan_8x Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là nhà tớ ở Quảng Nam + Nhà hướng đông nên mỗi sáng lượng nhiệt bức vào nhà khá lớn. Nóng quá không chịu được. Nhà ở sát đường xuống hội An nên bụi bặm cũng nhiều. Tớ muốn trồng một cây dây leo để nó làm nhiệm vụ "Đỡ Nắng - Chống Nóng - Chống bụi"...

Tiêu Chí Chung:

- Sinh trưởng Nhanh (không thể chờ nửa năm hay 1 năm để nó phủ giàn được)

- Phát Triển Mạnh

- Độ che phủ (tán lá) rậm

- sống trong điều kiện chậu...

+ Khi tớ tham khảo điều này, thì có người bảo nên trồng cây Sử quân tử (có tên nôm là dây giun, quả nấc) - Các cậu tư vấn thêm tớ về loại cây này được không. Cụ thể là nó đáp ứng được các tiêu chí trên không? - Chăm sóc nó ra sao (tưới nước, rưới phân như thế nào)... Tớ ở Huyện Điện Bàn - Quảng nam - Sát bên Hội An - Duy Xuyên - Đại lộc - Đà Nẵng nên tớ có thể mua loại cây này ở mô (tại vì nghe nói là loại cây này có ở Hội An nhưng tớ không biết đường nào...Hix). Anh Em giúp tớ hen! Thanks anh em nhiều nhiều! Cầu chúc anh em 1 Giáng Sinh An Lành - 1 Năm Mới Hạnh Phúc!

2. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Pi đã trồng qua nhiều loại dây leo trên sân thượng để làm giàn chống nóng,tất nhiên trên sân thượng Pi phải trồng vào chậu.
    Có lẽ môi trường chậu không đủ dinh dưỡng cho cây phát triển nên laọi cây nào rồi cũng tèo hết,duy chỉ có cây Tóc Tiên(hay Thủy Tiên) là sinh trưởng khá tốt nhưng ngặt nổi 1 điều là cây này mau tàn,tán lá nhỏ,không đủ che nắng bù lại chúng cũng phát triển khá nhanh,hạt rất nhiều.
    Qua topic của Minh Tuấn,mong các anh,các bạn tư vấn giúp Pi và Tuấn 1 loại dây leo thích hợp,xin chân thành cám ơn!

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Nếu các bạn chỉ trồng trong chậu thì chịu, không có loại dây leo nào có thể sống nổi - lý do đơn giản là không đủ đất, không đủ chất dinh dưỡng, nhà mình cũng hướng đông và cũng đã thử chống nắng bằng cách trồng dây leo trong chậu nhưng không có loại nào có thể sinh trưởng như ý mình mong muốn cả. Cuối cùng đành trồng dưới đất, làm giàn che cho khoảng sân trước, nối giàn cho leo lên đến sân thượng (nhà mình 1 trệt, 3 lầu), cây mình trồng là tigôn, cây phát triển khá nhanh, chỉ sau 3 tháng là ngọn đã lên gần tới sân thượng, độ phủ giàn khá tốt vì là dây leo có tay phụ, kết quả là: sân trước chỉ còn vài giọt nắng, nguyên mặt tiền nhà là giàn hoa tigôn đồ sộ, sắc hồng hoa tigôn quanh năm, ong bướm khá nhiều, mỗi năm đều chặt đi khi cây già, củ dưới gốc sẽ nảy chồi mới sau 10 ngày (hoặc sớm hơn nếu tưới nước đều). Và bất lợi: quét hoa, lá ở sân trước mệt xỉu luôn, có giàn nên chuột leo lên đến sân thượng (trước đó không có), chuột có vẻ khoái ăn hạt của tigôn nên tối nào cũng nghe chuột leo, ăn hạt lào xào.
    Nói tiếp về trồng cây trên sân thượng nhé, các loại dây leo đều đỏi hỏi phải có lượng đất và dinh dưỡng dồi dào để phát triển và đặc biệt là nước tưới, như vậy nếu muốn đẹp trên sân thượng mà chỉ trồng trong chậu thì sẽ không loại dây leo nào có thể phát triển nổi, nếu có mọc thì cũng èo uột và trước sau gì cũng chết vì vậy chỉ còn cách: xây một bể đất để trồng (cách này phải xử lý chống thấm cho sàn và nhớ chừa lỗ thoát nước cho bể) hoặc tìm mua thùng phi nhựa loại 200l, thùng nhựa chứa nước 500l rồi đổ đất để trồng cây - tuy hơi xấu xí nhưng để đạt được mục đích làm mát, có giàn cây đẹp thì cũng đáng để thử phải không các bạn.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Liệu có cách nào trồng kiểu thủy sinh không bác, chỉ đổ thêm nước và phân pha vào dễ hơn

5. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Troài, vậy là bạn chưa nhìn thấy bộ rễ và củ của tigôn rồi, riêng củ thì to bằng nửa củ khoai lang nhưng mọc rất nhiều và thành chùm như củ sắn (khoai mì), còn bộ rễ thì nhiều và có những cọng rễ cái (?) rất dài. Cây trên cạn muốn vươn cao chịu mưa gió thì buộc phải có bộ rễ bám chặt vào lòng đất chứ.

6. minhtuan_8x

minhtuan_8x Member

Thích đã nhận:
    0
    Như vậy trồng chậu thì rắc rối quá. Vậy em định bật 1 góc hiên lên (dưới là cát) - nếu như theo bác nói, bây giờ em trồng luôn dưới đất mà không thông qua chậu bằng cây tigon thì liệu, nó có phá vỡ mặt sân hiên không?... Và liệu cây tigon đó nó có sinh truởng tốt trong môi trường cát? - (Nói là đất cát chứ thật ra là lớp cát để tạo hiên thôi, còn bên dưới nó là lớp đất đỏ dầy)...

2. Mua tigon ở đâu các bác
    3. Cách trồng tion đầu tiên như thế nào (về chế độ phân/ nước tưới)
    4. Các bác ai có hình hcaay tigon có thể cho em xin!
    5. Ngoài tiogon ra, bác nào có thể cho em biết còn cây nào tương tự để trồng với điều kiện như trên (có thể giống tigon nhưng rễ nó đừng phồng to ra - Em sợ nó phá vỡ nát sân nhà)

7. minhtuan_8x

minhtuan_8x Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây có phải là cây tigon không các bác:

8. minhtuan_8x

minhtuan_8x Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà tớ có mảnh hiên phía trước, do nâng nền nên hiên này được đổ cát, bây giờ tớ có thể sử dụng tạo 1 góc nhỏ để trồng tigon nhưng:

1. Tớ có thể mua tigon ở chỗ nào các bác? - Giá cả nó ra sao? & cách mua như thế nào?
    2. Cách trồng nó ra sao (Về chế độ phân, nước...)
    3. Tigon có thích hợp với môi trường đất cát trong giai đoan đầu trồng không (Vì nói là cát, chứ nó chỉ có 1 phần ở trên để làm hiên nhà thôi, còn lại đất đỏ hết à)
    4. Việc trồng như vậy, nó có làm nát "sân nhà" em không các bác?
    5. Bác nào có ảnh nó, hay ảnh nó leo lên giàn thì cho em xin - Cho em xin luôn kinh nghiệm làm giàn cho cây này (dùng dây thép hay là gỗ chắn ngang?)

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thì mình chỉ tìm cách cố định cái thân của nó thôi bác. Ví dụ như làm cái nắp hộp thật chắc rồi buộc thân vào, đến khi nó leo được lên giàn rồi thì quan trọng gì nữa, phỏng ạ :D

10. minhtuan_8x

minhtuan_8x Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà tớ có mảnh hiên phía trước, do nâng nền nên hiên này được đổ cát, bây giờ tớ có thể sử dụng tạo 1 góc nhỏ để trồng tigon nhưng:

1. Tớ có thể mua tigon ở chỗ nào các bác? - Giá cả nó ra sao? & cách mua như thế nào?
    2. Cách trồng nó ra sao (Về chế độ phân, nước...)
    3. Tigon có thích hợp với môi trường đất cát trong giai đoan đầu trồng không (Vì nói là cát, chứ nó chỉ có 1 phần ở trên để làm hiên nhà thôi, còn lại đất đỏ hết à)
    4. Việc trồng như vậy, nó có làm nát "sân nhà" em không các bác?
    5. Bác nào có ảnh nó, hay ảnh nó leo lên giàn thì cho em xin - Cho em xin luôn kinh nghiệm làm giàn cho cây này (dùng dây thép hay là gỗ chắn ngang?)

11. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Bạn có thể trồng từ hạt, dâm cành hoặc mua cây non tại các tiệm bán cây cảnh (khoảng 20 - 30k/chậu cây nhỏ), vì hoa tigon phát triển rất mạnh, thân chằng chịt nên khi làm giàn bạn cần làm thưa một chút, mình thì thường làm giàn bằng dây điện (dây đồng còn vỏ nhựa) vì giàn nhẹ, dễ làm, dễ nối giàn lên cao. Hoa tigôn dễ trồng, dễ sống vì nó không quá kén chọn đất trồng, không đi hỏi phải chăm sóc nhiều, mỗi ngày chỉ cần tưới 1 - 2 lần là quá đủ, với sân nhà khi làm hố trồng cây bạn chỉ cần xây bờ bao bằng gạch ống, hố trồng theo mình không cần quá lớn làm chiếm diện tích, kích thước 40cm x 40cm hoặc lớn hơn một chút (50cm, 60cm...) là đủ, bạn yên tâm hoa tigôn sẽ ngoan ngoãn sống trong diện tích mà bạn cấp cho nó, rễ không bò ngang phá sân nhà của bạn đâu, hình bạn gửi ở trang trước đúng là hoa tigôn rồi đó.

12. songnhue

songnhue New Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoài tigon ra bạn có thể kiếm cây cúc tần ấn độ cây này sống đơn giản nhưng có lợi thế như buông mành lá giống lá duối nhưng thân leo thì chỉ cần chậu to và tưới nước một lần hàng ngày

13. m4rbao

m4rbao Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng là tigôn phát triển mạnh thật. Mình cũng từng trồng trong 1 cái chậu khoảng đk khoảng 40cm. Cây lên rất nhanh và mạnh mình chỉ bón phân bò và 1 tí bánh dầu cho nó thôi.
    Cách đây 1,5 năm mình mua chậu tigôn nhỏ có hoa lác đác ở HCM là 12k :)