để các huynh chê cười đây

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi nami, 13/7/08.

1. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5

Last edited by a moderator: 13/7/08
    KtsBim thích bài này.
  2. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn đưa cái hình nhỏ wá làm sao mà đánh giá được con mi của bạn bạn cho cái hình lớn lên đi nha. cám ơn bạn nhiều

KtsBim thích bài này.
  3. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    nami.
    lồng mường khương phải ko?còn chim thì nhìn như chim ở phìn ngan Bát Xát lào cai.

KtsBim thích bài này.
  4. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    con chim mộc hả anh? có vẻ nó đang còn nhát thì phải. không nhìn được gì. nhưng hình như con chim này mắt vàng thì phải.

KtsBim thích bài này.
  5. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Cũng có thể lồng này chắc đi chơi Sapa rồi Chủ Nhật chạy sang chợ Bắc Hà mua My bác à, bên đó nhiều lồng này nhưng tiếc là lồng chợ ko phải lồng mây!
    À mà bác ơi, Mường Khương em đi mấy ngày nằm đó mà họa my ít lắm, còn cái phiên chợ gì mà cách Mường Khương 30Km, em nghe nói nhiều My lắm mà chưa có dịp đi ?

KtsBim thích bài này.
  6. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    hiện nay chợ chim phiên chủ nhật tại mường khương đồng bào đã mở lại rồi,nhưng tiếc rằng có con nào hay thì lại đi TQ hết ...đợt trước bạn lên chắc ko phải vào đúng phiên.cũng còn một chợ chim nữa ở huyện Bắc Hà họp vào thứ bảy và chủ nhật,lần sau lên nhớ chọn ngày nhé.ok

Last edited: 14/7/08
    KtsBim thích bài này.
  7. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Em đồng ý bác là chim hay đi hêt TQ rồi, nhưng còn dân tộc bây giờ không còn dân tộc ngày xưa nữa do "xuôi hóa" nhiều rồi vì nhiều thợ chim tìm chim hay nên khi ra đến chợ toàn chim dở mà giá thì ko nhẹ chút nào.
    Có vài lần em lên Mường Khương gặp mấy bác chơi My trên đó nhưng cũng ko thấy nhiều My hay lắm, em nằm ở Mường Khương gần một tuần đi bẫy My mà bác. Còn ở chợ Bắc Hà thì cực kỳ "xuôi hóa" rồi do nhiều dân du lịch lên đó chơi do vậy giá chim cao gấp đôi giá ở HN :crying:
    Mà anh ở Lào Cai à, chim My ở Lào Cai cũng nhiều my hay lắm! Hy vọng cps dịp giao lưu với bác trên Lào Cai, đợt em về có mang mấy chú My gốc Lào Cai về nghe hót đỡ nhớ Lào Cai :x

8. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bác này nuôi lồng thổ nhìn đẹp quá hiiiiiiiii hình như nó đang nhảy lambada thì phải!!

KtsBim thích bài này.
  9. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em mi này bạn mua ở đâu đấy , mình nhìn cai lồng trông giống lồng của người dân tộc was? chim của bạn đẹp đó

KtsBim thích bài này.
  10. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mi đẹp đấy nhưng chưa có lửa, mi bổi phải không bạn ??? ở ngoài bạn mua mi bổi bao nhiêu một con vậy ? .......

KtsBim thích bài này.
  11. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Đây là họa mi bánh tẻ (hơn 01 mùa rừng), mấy tháng lồng nhà,chuẩn bị thay lông, mắt đẹp màu vàng ánh đỏ(màu nước mắm)màu mắt này còn thay đổi, khi nuôi chuẩn chim sẽ có màu xanh ghi, chim này nếu chọi rất mau khôn chim , thường chỉ chơi 02 mùa thì chỉ chơi hót thôi. nếu chấm điểm mình xin chấm 06/10 điểm

KtsBim thích bài này.
  12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @nami: Con này bị cụt hết đuôi rồi , giảm gần hết giá trị của một chú chim đẹp :)) ! Bạn chịu khó bồi bổ , chăm sóc cho em nó mọc lại đuôi nhé !

KtsBim thích bài này.
  13. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    tại chất lượng ảnh hơi kém , chứ lông em nó đầy đủ mà ,
    mừ bác hai laokai tinh thật đấy , nhìn lồng với chim là biết ngay , vừa đc nghỉ hè là phải về ngay để chăm em nó chứ hok em hok tin tưởng giao cho người khác
    nuôi chim đâu để ý tới giá cả làm ji phải hok ạ , chủ yếu là giá trị của chú chim mình , có khi một chú giá cả thì rẻ mà giá trị lại lớn
    [​IMG][/URL][/IMG]
    @ mọi anh em iu chim họa mi , hôm nào mọi người lên lao kai nằm vùng đi , chọi chim trên ni hay lém
    @hai lao kai :hôm nào bác cho cháu giao lưu với nha

KtsBim thích bài này.
  14. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nhân tiên có mấy kinh nghiệm chọn chim do ông già tàu hàng xóm truyền lại , anh em góp ý giùm nhé
    khi chọn chim cần phải để ý tới mọi yếu tố của chim như mỏ , đầu , mình , mắt chân , lông....và đặc biệt là cái thần của con chim , nếu chon chim để hót thi giọng hót và khả năng lên giọng là tối quan trọng.
    về chọn chim với các yếu tố căn bản thì chắc ai cũng biết , nhưng ông già tàu ấy có chỉ cho em cách chọ giông chim quý nè , cho vàng chứ hok ai chỉ đàng đi buôn , nịnh mãi ông ấy mới chỉ cho nhưng hok bít có gạt mình hok nữa: quý nhất là chim có tướng "xà đầu , quy bối , thiên thanh nhãn " có nghĩa là đầu giống như đầu con rắn , lưng giống lưng con rùa và mắt màu xanh da trời , các yếu tố khác hok quan trọng , chim này hót cũng hay mà đánh đâu thắng đó và cũng rất hiếm, chim này thường giông như chúa đàn vậy đó
    tiếp đên là con chim toàn vàng (trân kim , fullgold) mỏ vàng , lông vàng , mắt vàng ,chân vàng, đặc biệt là lông phải vàng óng và trong mắt phải như có lửa(trích nguyên văn) , con chim ntrong ảnh gần đạt tiêu chuẩn rùi tiếc là lông hok dc vàng cho lắm,chim ni hót cũng hay mà chọi cũng tốt ,hót hay mang dáng dáp của chim quý xờ tộc nên hơi khó thuần
    tiếp là chim ngũ đoản , mình ,mỏ ,đầu ,chân ,ngón đều phải ngắn , chim ni thik hợp cho chọi trực tiếp vì d ángnh ỏ nhắn , lại linh hoạt , thế th ận lợi nên địch thủ luôn bất lợi
    hết , các huynh xem và nắn gân lại nhé

KtsBim thích bài này.
  15. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    lý thuyết chỉ là một phần thôi nami à,thực tế khi bắt chim mộc thường chỉ xem được tổng thể con chim thôi chứ ko thể xem được chi tiết,còn nũa khi ở lồng lúp,sập nhìn chim rất đẹp nhưng khi chuyển sang lồng nuôi lại có rất nhiều khuyết điểm,mà lý thuyết trên chỉ xem được ở những con đã đứng lồng mà đã đứng lồng có những điểm giống như trong lý thuyết thì...ko thể mua được bằng tiền vnd mà phải tính bằng đô đấy nami à :D :D :D

KtsBim thích bài này.
  16. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    ui thế ạ , cách chọn chim mộc nami cũng rành cho lắm , con chim nhà cháu ít đc chọi lắm bác hải ạ , chủ yếu chọi với mấy thằng bạn của cháu thui nên chưa biết trời cao đất rộng đến đâu , hôm nào cho cháu thỉng giáo với nhế

KtsBim thích bài này.
  17. ttt_quang

ttt_quang Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn có cái lồng đúng theo phong cách dân dã, còn hình chú chim nhỏ quá ko đánh giá được bạn ơi! mà nếu là chim bổi thi mình thấy cũng được đó, chim lông lá tốt đầu không bị bễ, Thân!

KtsBim thích bài này.