Để chim Họa mi hót hay nhiều giọng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Cuvo1970, 26/2/08.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Để chơi một con chim họa mi hót hay và nhiều giọng, bạn phải luôn luôn cho chim đi dượt, một con chim có có tuổi lồng, già rừng thường thì là giọng rất trong và hay tiếng hót có hồn của núi rừng, giọng có tiếng suối,..tiếng cúc cu, tiếng mèo kêu, có con bắt được giọng bắt cô trói cột...khổ quá, hót được cả giọng chích choè và các giọng khác...đó là con chim hay..bạn có tiền mà không mua được, vì con chim hay ít khi người ta bán. Nếu chim của bạn là chim mộc hoặc mộc dở thì bạn vẫn phải mang đi dượt chim, phương pháp trùm kín áo lồng để dưới đất cho nó nghe ngóng các bậc đại ca hót để bắt giọng, như kiểu hát Karaoke đấy, Trường hợp không đi dượt chim được thì mua CD họa mi trống hót để chim nghe tập giọng. Muốn tập cho chim hót khỏe và hay bạn phải bỏ hết áo lồng, treo chim lên cao hòa nhập với đất trời thiên nhiên, yên tĩnh chim hót rất hay và nhiều giọng. Nếu chim của bạn chỉ nuôi ở nhà cho dù tuổi lồng có đến 6 năm chim hót dở vẫn là dở.

Thaivl, isaotran, phuong101 and 4 others like this.
  2. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Bác ơi, con Mi Mộc mà già rồi thì nó vẫn tiếp tục học hót à bác? Em tưởng nó chỉ học ở một hai tuổi đầu tiên thôi chứ ạ?

hoamirung thích bài này.
  3. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Đấy là mi mộc già rừng loại này gọi là Đại ca, nuôi rất khó thuần có người nuôi được 4 năm rồi mở áo lồng ra vẫn bị vỡ mặt toác đầu kể cả khi cho nó tắm...nói chung loại già rừng khó thuần lắm..nhưng nó mà hót thì rất hay nhiều giọng, giọng trong như tiếng suối rừng. Nhiều người chơi loại này hay nản vì sơ suất một tí là thục vỡ đầu..nhìn là chán lắm rồi.

hoamirung thích bài này.
  4. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Lâu lắm không lên diễn đàn,dạo này mới xuất hiện thêm vài cao nhân về họa mi,phải đọc để tham khảo thêm mới đc,bổ ích lắm đây.

dung_cr thích bài này.
  5. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    thực ra rất khó nói về vấn đề này, mi mộc già càng khó thuần.

6. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    nhân các bác đang nói chuyện nuôi mi mộc.theo kinh nghiệm của em thì.....ngoài 40 thì hãy nuôi mi mộc còn dưới 40 thì em chưa dám chắc:D các bác biết vì sao ko?

7. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    nói cho các fan biết là tại sao đi hải? mình đã nuôi chim được hơn 6 năm và đã thuần được vài em bổi rồi mà. tại sao phải ngoài 40 mới được?
    thank!

1 person likes this.
  8. tambaohoang

tambaohoang Member

Thích đã nhận:
    12
    Giúp Em với các Bác ơi !

Em mói mua một chú HM. Khi xem chim để mua, thấy nó hót hay qua và rất dạn lên mới mua. Về nhà mấy ngày sau vẫn hót nhiều. Tuy nhiên chốiau mấy ngày đầu chú em tịt hẳn chẳng thèm mở mồm nữa. Em chưa biết tại sao. Hơn nữa có vẻ như nó lại nhát đi. Vẫn tắm nhưng khi đưa xuống lồng tắm là nhảy loạn xạ. Rất mong các cao thủ chỉ giáo cho Em. Cảm ơn các bác nhiều !!

1 person likes this.
  9. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    BẠn xem lại chế độ ăn của chin thế nào, Nhớ bổ sung nhiều chất tươi vào. Muôn mi dạn người thì treo chim ở cho nào nhiều người qua lại ấy. Ttreo chim không cao quá đầu người. Nếu một con mi thuộc mà ban treo ở chỗ vắng thì moọt thời gian sau cung thanh Mi đuổi ngay.

10. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi cũng đang có 1 chú chú như vậy ở hàng ngồi nghe hót đến 30 phút mới mua sang lồng cẩn thận về nhà tịt ngay chứ không được mấy ngày như của bạn đâu con này nhìn phân và điệu bộ độ dạn tôi đoán được 2 năm lồng còn chân bắt đầu khô có vẩy có lẽ là chim già rừng (đoán vậy thôi chứ kinh nghiệm ít nên không dám chắc) tôi nghĩ ở hàng có mấy con mái hay nó thúc nên cậu hăng về nhà mình không có mái (có 1 con nhưng mới bị thằng cháu rể bắt rồi) nên cậu tịt có lẽ phải đi kiếm 1 con mái khác thôi bác nào nhiều kinh nghiệm giúp anh em tôi với tôi xin cảm ơn nhiều

11. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Xin hỏi bác CuVo1970 là mua CD mi hót ở đâu vậy ,tôi tìm mãi mà ko thấy hay bác có thể mua hộ tôi dc ko .Cám ơn bác trước nhé.

12. Son30

Son30 Member

Thích đã nhận:
    1
    mua cd mi hót ở đường Hoàng Hoa Thám nhiều lắm đực cái đều có cả

13. choethanlua

choethanlua Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi tuổi thọ của chim họa mi là bao nhiêu năm ?
    và khi đi mua chim thì nên chọn con ít tuổi hay nhiều tuổi(chủ yếu là dễ nuôi một tí)
    thân

14. metal

metal Member

Thích đã nhận:
    4
    chim của ban chắc chưa căng lửa rồi,hay do chế độ cho ăn của bạn nữa ...tốt nhất ban nên trùm nữa lồng treo nơi yên tĩnh cho nó quen với chổ mới cho ăn đầy đủ khoảng 1 tuần xem sao

15. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em co 1 con hoa mi, già rừng lắm, chân khô đét trắng ngà, chim rất to. mình củ đậu đuôi lá vả mỏ búp đa, chân cành đào. em muốn hỏi các anh xem con mi của em có cườm ngực nhỏ lắm xếp rất đều nhỏ như sợi tơ nhưng nhìn lại rất rõ. hoa đầu của nó hình mũi tên thì dẹp hay xấu, và có thể làm mi chọi ko? em đã cho thử vài mỏ, nó đánh rất điềm đạm, thiên về nhổ lông đuôi, bóp mỏ và mổ gối. nhưng chỉ khi nào nó bị dânhs đau thì mới xung. ! con như thế mình nên giữ hay bán, vì em nghe nói chim già quá thì ko đánh đc. hôm sau em mượn máy ảnh sẽ post lên cho các anh xem.

16. chim viet

chim viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một chú mi,nuôi từ bé nhưng ko hiểu sao dạo này hót ít quá em vẫn cho ăn thêm thịt và sâu nó vẫn vậy chỉ thỉnh thoang mới mở miêng điên thật có bác nào jup em với

17. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chim viet.
    kiếm cho nó ngay một con mái,mái mộc cũng được nếu chịu chơi mua hẳn con mái thuộc độ 2,3 năm lồng đảm bảo cu cậu hót căng sục sạo cả ngày,nhớ để mái cách xa cho đực nghe văng vẳng thôi nhé!ok

18. chim_ung_gv

chim_ung_gv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi nuôi Mi hót có nên nuôi một con mái bên cạnh cho nó "máu" không?

19. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Bác chim ưng ơi đã nuôi HM thì phải có chim mái chứ

20. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Theo kinh nghiệm của mình thì .Khi chuyển chim HM từ nơi khác về nhà mình nuôi ta phải lưu ý nhiều khâu, vì khi đến nơi ở mới chim bị thay đổi cảnh quan ví dụ như khi ở nhà họ thì treo trong nhà,nhà ít người ,thức ăn thay đổi ,nhà có chim mái v.v tốt hơn hết là bạn phải tìm cho nó một cô cave , và phải cưng chìu thượng đế của mình đừng để chim bị sốc hoảng lọan quá mà khó phục lại trạng thái ban đầu.chúc bạn thành công.