Để chim không lộn cầu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thieuhungyp, 15/4/08.

1. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Khi chim lộn cầu , chung ta rất khó chịu. Xin mách bạn một cách khắc phục đơn giản,cực hiệu quả. Bạn cắt một miếng bìa cứng, Nilon (Phim X quang cũ cũng được) vừa lọt trong nóc lồng, rồi giắn nó vào trong nóc lồng . Những chú chim lộn cầu mà bám trên nan nóc lồng sẽ hết tật này nhanh chóng .Chúc bạn thành công.Tạm biệt/

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Thêm 1 kinh nghiệm nữa , khuyên mộc bắt về đừng treo cao ngay vội , chịu khó đặt đất khoảng 1 tháng đầu cho em nó quen lồng , rôi nâng dần độ cao , làm vậy khuyên vừa thuần nhanh vừa tránh được tật lộn cầu và ngoái

3. vananhbn

vananhbn Member

Thích đã nhận:
    7
    Em có một chú khuyên nuôi khoảng 1 năm tuổi lồng con này em phải mất bao công sức mới bẫy được nó, nó làm tổ gần nhà em vào mùa chim đẻ năm ngoái ngày nào nó cũng líu gần đấu với con khuyên của em giọng của nó vừa đanh vừa vang xa em thích quá nên quyết định cho nó vào lồng, nhưng nó rất khôn nó vào đánh chim mồi nhưng không bao giờ chịu nhảy vào ngăn sập cả mặc dù dùng mồi hoa quả rất ngon, sau đó em phải dùng đến hạ sách là bẫy vợ của chú trước sau đó mới bẫy được chú, nhưng nuôi trong lồng 1 năm nay mà vẫn không sửa được tật lộn cầu của nó và nó vẫn giẫy mạnh như là khuyên mộc vậy mặc dù khi bẫy được khoảng 1 tuần sau treo lên cao là nó líu ngay. Mà em này có một kiểu lộn cầu không giống ai nữa là nó đậu nguyên trên cầu và ngửa ra đằng sau rồi quanh một vòng quanh cầu như là vận động viên đu xà vậy, em chữa đủ cách trên nóc lồng là đĩa CD, dây chỉ và bên dưới cầu em làm thêm cầu phụ mục đích là ko để nó đu xà nhưng xem ra ko hiệu quả lắm, bỏ đi thì tiếc vì nó là con chim hay bác nào có cao kiến gì giúp em vụ này với. Thank

4. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to vananhbn: chim của bạn cũng giống con chim khuyên trước của tui.không phải là cách lộn cầu khác người mà do đòn con chim dài và chim bị ngoái đầu nữa lên thường xuyên đu vòng quanh cầu rùi rơi xuống cầu dưới.thật tiếc cho bạn là chim của bạn là chú k hay.con của tui nuôi hơn 2 tuần thấy vô phương cứu chữa rùi nên phóng sinh vậy.làm phúc cho đời.còn trường hợp của bạn thì gian nan lắm.chịu

Công tử chơi chim !!!

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    to vananhbn

Bạn thử hạ thấp cầu đỗ cuống xem sao nhé. Tôi cũng thấy dạng này rùi nhưng chưa thử. Còn loại nữa là chúng sato lộn bay vòng không cần bám nóc lồng nữa! Rất khó trị/

6. abcabc

abcabc Member

Thích đã nhận:
    0
    vụ này dễ thôi bác ah.bác chuyển nó sang 1 cái lồng lùn(tức la lồng thấp ấy)nó có cái rế ở dưới lả chim bác ko lộn nữa ngay.nhớ đặt cầu thấp xuống nhá.chúc bác thành công

7. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    nuôi lồng thấp rồi đặt cái đĩa lên trên là được mà ,hoặc lấy dây quấn quanh, lồng cho nó hết chỗ đậu mà lộn chỉ còn nước đừng im t hôi , chúc bạn may mắn

8. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    làm ít dây cước căng ở dưới cầu của con chim 1 thời gian là hết mà đừng treo chim trên đầu bóng điện nữa dễ làm cho chim bị ảnh hưởng các tật sinh ra do con chim là chính nhưng do con người cũng không ít đâu.

9. vananhbn

vananhbn Member

Thích đã nhận:
    7
    Vâng cám ơn góp ý của các bác em sẽ làm theo và nếu có kết quả em sẽ báo cáo để mọi người cùng rút kinh nghiệm chắc là gian nan lắm nhưng mà vẫn phải cố vì biết nó là một con chim hay mà bỏ đi tiếc lắm.

10. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mà không quan trọng chuyện lộn cầu hay k hông miễn sao có con chim hay , liu k hỏe , là được , nếu yêu chim thì chuyện đó k hông quan trọng , chúc bạn may mắn

11. khuyen_mao

khuyen_mao New Member

Thích đã nhận:
    0
    khuyên ngoái đầu

các bác giúp em vơi em có con khuyên nuôi cũng lâu rồi nó cũng líu rồi nhưng mà gần đây nó dở chứng bị ngoái đầu các bác xem có cách nào không giúp em với thank các bác trc nha