Dế cho họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai.phateco, 19/6/08.

1. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bác.em cung nghiền họa mi lắm cơ. Nhà em trước gần một bãi nhiều cây và bụi rậm nên bọn mi ở thành phố xổng ra là tập trung ở đó hót suốt thế là em tóm he he. Cũng nhiều con ra trò lắm. Gần đây em đi công tác trong nam thấy họ nuôi dế ngon quá em làm mấy chục con làm giống he he chúng nó đẻ nhiều em cho họa mi ăn hiii con nào con lấy hót ầm ĩ đến nỗi em phải tống hết sang nhà bạn vì không chịu nổi hic buổi trưa các cụ nhà em cần nghỉ mà chúng nó nhè đúng lúc đó tâm sự hic ~X(. Em thấy nuôi dế cho chim ăn vừa an toàn mà dễ mình ăn cũng ổn. Khoảng 45 ngày là nó lo như ngón tay út rùi Bác nào cần em chuyển giao công nghệ cho. ĐT của em là 0904086139 nhà em ở HP nhé

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    _ cám ơn bạn đã có nhã ý đó , bạn có thể chia sẻ cho anh em trên diễn đàn biết về cáhc nuôi dế cho chim ăn , mình có nuôi thử nhưng không biết làm sao dế lớn bằng đầu đũa là nó chết từ từ , không kịp lớn hẳn như người ta nuôi hix

KtsBim thích bài này.
  3. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Nó chết có nhiều nguyên nhân lắm nhiều lúc vệ sinh không tốt thức ăn. Cỏ có thể bị dính thuốc. Hoặc không có nước cho nó uống. Mình nuôi nó lớn nhanh mà khỏe lắm cứ để tối tối nó ăn mạnh to nhanh hơn nhiều. Chiều nay mình nhắm rượu với dế đấy. Có gì alo trực tiếp nói rõ mới tìm ra nguyên nhân nhé

KtsBim thích bài này.
  4. phuhaibvtg

phuhaibvtg Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn nuôi dế cho nó ăn thức ăn gì vậy, cách nuôi thế nào có thể nói rõ cho mọi người cùng biết được không?

KtsBim thích bài này.
  5. tiến tài

tiến tài Member

Thích đã nhận:
    22
    nghe trên chương trình khuyến nói là nuôi dế bằng cám gà, cho thêm cốc nước, ít cỏ vài cành củi khô để nó trèo lên

KtsBim thích bài này.
  6. hai BVTG

hai BVTG Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng đã nuôi qua thử nhưng thấy nó bị chết nhiều quá không hiểu vì sao? có ai biết chỉ dùm, cám ơn

KtsBim thích bài này.
  7. tranthehoi

tranthehoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    họa mi mà cho ăn cào cào mới xung hót chứ, bạn chòi làm sao thi đá được ăn dế không chim mau mập th

KtsBim thích bài này.
  8. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Tôi cũng muốn nuôi ít dế cho họa mi ăn mà không biết làm cách nào cho nó phát triển được, mong các anh chỉ giáo.

KtsBim thích bài này.
  9. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mình vẩn nuôi dế thường xuyên cho chim ăn nè nói chung là nuôi thấy rất dể mà ko tốn kém mấy chim mà ăn dé thì nó rất thích, chim gì cũng vậy, nhất là chòe, ngoài thiên nhiên chòe chỉ hay ăn dế chứ ít ăn các loại khác hơn như cào cào, đã có một top nói về nuôi dế của mình rất lâu rồi các bác có thể xem lại

KtsBim thích bài này.
  10. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Ở Hà Nội, đã ai có dế giống chưa nhỉ? Có rồi thì thông tin cho mọi người phát triển với.

KtsBim thích bài này.
  11. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    này bácở HP ui, bác có cách nuôi dế thì viết lên cho anh em tham khảo, chứ giọi qua điện thoại thì sợ tam sao thất bản mất. Hay là bác cũng chỉ mới nghe hơi nồi chõ nên viết như vậy để chộ anh em, chứ thực chất bác không biết

KtsBim thích bài này.
  12. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Các ae ở HN cho tôi hỏi mùa này đã có dế bán chưa và địa chỉ thường bán ở đâu, mình muốn thỉnh thoảng mua một ít về cho con mi nhà mình ăn cho nó béo lên một tý vì mới thay lông trông cu cậu gầy quá vả lại sắp mùa đông rồi mới có sức chịu rét.

KtsBim thích bài này.
  13. aity

aity New Member

Thích đã nhận:
    3
    Hải nên cho anh em cụ thể cách thức nuôi dế đi, post lên mọi người cùng tham khảo, nếu được gửi qua mail cho mình với nhé, THANKS ban nhiều. mail : aity@rocketmail.com hay aity@mobifone.com.vn

KtsBim thích bài này.
  14. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    ở HN thì mua Dế giống ở đâu hả bạn chi cho mình với, mình cũng nghiền chim họa mi lắm mình nuôi 6 chú toàn nuôi hót thôi, mình cho chim an châu chấu vởi thỉnh thoảng an sau tươi thôi

KtsBim thích bài này.
  15. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Muốn mua một ít dế giống để về nuôi chăm mấy em mi mà không biết chỗ nào bán? Anh em nào biết cho xin địa chỉ với thanhk.

KtsBim thích bài này.