Để có đầu La Hán đẹp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hiep317, 31/10/05.

1. hiep317

hiep317 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy huynh chỉ giáo giúp, ngoài giống tốt rồi còn cách nào để cho đầu cá to hơn, mầu đẹp hơn cho các anh em lo mua cá hơi xấu không> mình có con red big head, mầu, bộ cờ thì đẹp nhưng đầu không lên nổi.

Last edited by a moderator: 11/11/06
  2. teacherform6

teacherform6 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán có đầu hay không là do di truyền riêng của từng con, không có cách nào tác động vào được vì thế, cách giải quyết duy nhất cho các bro đã lỡ mua cá xấu là thả đi và kiếm con khác đẹp hơn mà nuôi chứ giữ lại chỉ tổ tốn tiền cá mồi thôi, đây là kinh nghiệm xương máu của bản thân mình. mong các bro may mắn hơn trong lần mua kế tiếp, nhưng theo mình, cách tốt nhất là kiếm một cao thủ trong làng cá đi mua giúp thì chắc ăn hơn. mình thì may mắn hơn các bạn là mình có bạn là cao thủ nên mình mua con nào cũng có đầu và dáng đẹp (cao thủ đi lựa giùm mà) thân chào các bạn

3. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Red Big Head 80/100 con là có đầu từ lúc nhỏ rồi,nếu con của bạn không đầu bạn coi lại có phải nó là RBH k0? nếu đúng la RBH thì bạn mua nhầm 20/100 con ko đẫuin chia buồn
    Điều bạn nên làm là cho cá ra khúc sông gần nhà phóng sạnh vì cá nuôi chật hồ,tốn công thôi

4. tkn229

tkn229 Member

Thích đã nhận:
    0
    đọc bài thấy NHBD có vẻ vui tính nhỉ !! mình đang tìm 1 số hình ảnh của King kamfa (cá bột)để có thể phân biệt mong các bạn giúp đỡ .....

5. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Mình không có hình vì không có máy chụp hình,tiền dành dụm mua cá hết rồi!
    Bạn có thể lại tiệm Thuỷ Thung đường Nguyễn Trãi,phía Q5 sẽ thấy cá King kamfa bột thôi

6. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bạn có thể cho biết địa chỉ của tiệm Thủy Trung không ?

7. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406

tiệm Thuỷ Chung nằm ở đường Nguyễn Trãi, gần ngã tư Nguyễn tri Phương, mình ko nhớ số nhà.

8. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo như kinh nghiệm của mình thì muốn cho cá có cái đầu bự đẹp thì cho ăn điều độ, vừa đủ, hồ rộng,nước sạch, thỉnh thoảng cho thấy một con cá mái ở hồ bên cạnh. tự nhiên nó sung lên và bạn sẽ thấy kết quả trong vài ngày sau liền hà. Nhưng nếu làm đủ cách mà nó không lên đầu thì mình thua thôi chú con red big head Ở nhà mình sử dụng cách trên đầu cổ coi cũng đẹp trai lắm. chúc bạn có một chú cá đẹp và dễ thương. đừng bỏ xuống sông vì nó sẽ sực hết những con cá lòng tong, mấy em nhỏ hết cá câu chơi.

9. nghia

nghia Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiệm cá Thủy Trung nằm ở đường Nguyễn trãi giữa NTP Với Ngô quyền ,cá ở tiệm đó cũng khá đẹp nhưng giá của mấy em đó còn đẹp hơn nhiều.nếu có điều kiện bạn cứ qua đó xem cá thử đi

10. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu tôi nhớ không lầm thì là 404 Nguyễn Trãi, nhưng tôi khuyên bạn đừng ghé vì chỉ tổ tốn tiền xăng, cá ở đó Made in Heaven nên giá toàn trên trời. Thân

11. kimtan

kimtan Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử cho cá ăn tép tươi ăn ngày 2 lần mồi lần một ít thôi cá của bạn sẽ nuôi lâu nhưng mà phát triển từ từ thì sẽ đẹp hơn nhiều..................
    còn việc đặt gương làm cho cá xung hơn thì mình nghĩ không cần vì nếu không khéo sẽ làm cho cá của bạn bị nhát đó .....................

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    để có cái đầu đẹp thì trước hết cơ thể nó phải khỏe mạnh và ổn định ! muốn cá khỏe mạnh và ổn định thì chế độ ăn uống và nguồn nước phải hợp lý !

13. cacuaemsang

cacuaemsang Member

Thích đã nhận:
    0
    Teacherform6 nói đúng rùi đó bác ơi. Điều quan trọng nhất là do di truyền. Nhưng theo tớ thì mình cũng cần phải chăm sóc kỹ cho nó nữa, có thể tạo độ gù cảu đầu bằng cách. + Ngày nên cho ăn 02 lần thôi ( sáng và chiều) để cá sung và tạo đầu. + Nên cho cà xem gương để cá sung sức (chỉ khoảng 5 phút thôi và nên treo gương lơ lửng giữa hồ, tránh làm hư mồm của cá). Mình làm cách này cho con Rồng Xanh của mình rất hiệu quả đó. Hồi còn nhỏ (1.5 ngón) thì không có đầu nhưng bây giờ khoảng 2.5 ngón rùi và đầu đã nhô lên rất đẹp. Chúc bác thành công và sở hữu một con cá tuyệt vời nha.

14. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    theo mình muốn có một chú cá ương ý đầu tiên là phải đầu tư vào nó tuy số tiền hơi cao nhưng kết quả đem lại cho mình rất xướng đáng
    thứ 2 là phải có kinh nghiệm ít nhiều về nó và quan trọng nhất là cách chăm sóc vì nếu có 1 chú cá tốt mà cách chăm sóc không ra gì thì cũng như không
    chúc các bạn thàng công:-* :-* :-*

15. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bác ơi bác post bài chú ý chính tả 1 chút nhé....chứ muốn có 1 chú cá ương ...ý đầu tiên.......thì toi .......còn lại bác nói thì ok rồi

16. bienxanh

bienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    383
    Mình ở Đà Nẵng mới đam mê cá La hán nhưng chưa biết nhiều về giống cái, giống đực để phân biệt cá trống, cá mái khoảng hai ngón tay. Xin các bạn chỉ giúp, hiện nay mình nuôi 10 con để loại dần.

17. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tui nghĩ bạn ko nên wang con cá đâu,cứ giữ mà nuôi đi,có thể sẽ được lợi lắm đó,như tui cũng có con KC PLT thằng bạn tui cho,đầu chỉ có chút xíu hà nhưng nuôi từ từ thì mới thấy màu nó đantg lên nhìn cũng đẹp lắm,và con này lại rất sung nữa,tui nuôi chung với 1 con Kamalau mà con đó nó còn sung hơn con Kamalau nữa đó,nói chung cá bạn ko lên đầu nhưng được cái màu và dàn châu cũng an ủi phần nào rồi,nếu bạn nuôi nó lâu rồi và đã phát sinh tình cảm chủ nhân thì tui khuyện đừng vứt nó mà tội nghiệp,đằng nào thì mình cũng mua nó và chăm sóc nó rồi giờ lại vứt,bạn ko thấy uổng sao??Cứ giữ mà nuôi,tùy theo sở thích của mình thôi,thân :)