Để dành CHUỐI trong tủ lạnh được lâu

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi thieuhungyp, 3/9/08.

1. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Có vài con chim của ban ăn chuối, ngày chỉ cần 1 -2 quả . Đi chợ luôn thì không tiện , cất trong tủ lạnh thì chỉ một ngày là nó thâm đen lại , nhìn là muốn vứt đi luôn ! Bạn có muốn cất CHUỐI trong tủ lạnh được lâu không ? Xin các bạn thử làm theo cách sau nhé.
    Cách chọn mua chuối . Bạn mua cho chim ăn ,nên đừng chọn những nải chuối chín đều,vàng ươm (vì đa số loại này là người bán dấm bằng thuốc). Tốt nhất chọn những nải có cả quả chín , quả ương và quả còn xanh. Những nải như thế là chuối chín cây đấy. Và quan trọng nữa cuống nải phải còn tươi.
    Bạn hãy lựa những quả chín để cho chim ăn trước,và cất những quả ương và xanh để dành.
    Muốn Chuối để trong tủ lạnh được lâu , thì bạn hãy cắt quả chuối ra khỏi nải ,lấy tờ báo khô bọc lại vài lớp. Sau đó cho vào túi ni lon buộc kín lại. Bạn cho vào hộp chứa rau quả trong tủ lạnh. Với cách này bạn có thể cất được chuối từ 7-10 ngày mà chất lượng vẫn "trên cả tuyệt vời". Chúc các bạn thành công/

lhai63 thích bài này.
  2. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác này gải đúng chổ ngứa của em rồi. Bình thường vẫn mua chuối còn màu xanh về cho ăn từ từ, giỏi lắm thì được 4 ngày. Nuôi khuyên nên mua 1 nải về chỉ ăn hết 3..4 trái còn lại để kg phải vứt đi thì người phải ăn, mà suốt tháng phải ăn chuối thì chán lắm. Nay áp dụng thử cách của bác xem hiệu quá như thế nào nhé. Cám ơn bác đã chia kn.

3. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cám ơi anh nhiều đã chia sẻ kinh nghiệm quý về bảo quản chuối hihi,:)em cứ phải ăn chuối hoài vì chim ăn không hết mà để lâu thì bị hư:crying: em sẻ áp dụng cách của anh ngay haha:laughing:. thanks

4. minhvinhtuy

minhvinhtuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Quý hóa quá bác ạ, em có 5 chú k mà bố con em cứ phải phân công nhau ăn chuối mệt lắm, nếu kô ăn hết thì vợ em ko mua chuối nữa.Very thanks bác.

5. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo em thì thức ăn cho chim tốt nhất ko nên bảo quản bằng tủ lạnh,vì những chất sinh ra trong quá trình làm lạnh ko tốt lắm,nhất là với chim nó yếu chứ ko như người sướng có lắm thứ bổ dưỡng.mình chỉ mua vừa đủ thôi,đẻ lâu rồi đừng tiếc mà cho mấy em ăn cố.Đây chỉ là ý kiến chủ quan của em có j sai các anh thông cảm