Đẻ đươc hay không được về vấn đề mắt trắng

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi VanhDaiXanh, 5/8/07.

1. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sau nhiều ngày lang thang trên 2 wed diễn đàn cá cảnh của Việt Nam ở các mục rao bán cá KINGKAMFA cũng như những con thuộc dòng King thì mình lại thấy 1 vấn đề là mắt trắng( king kamfa). thì đắt tiền hơn mắt đỏ( king kamfa). Người bán nói rằng king kamfa mắt trắng là tiêu chuẩn của nó họ nói những con mắt đỏ là lai hoặc không phải chính góc kingkamfa nhưng mình thấy máy con bên MaLay, hay Thái Lan cá mắt đỏ vẫn rất đẹp đó thôi vẫn được gọi là king kamfa thôi mà.
    Còn theo bác GHT thì mắt trắng là loại đã bị triệt sản hoàn toàn không thể đẻ được hoặc rất khó để ép ra được , còn mắt đỏ lại đẻ được. Anh em có ý kiến gì không ? . ĐỂ TRÁNH TRƯỜNG HỢP ANH EM MUỐN NHẦM 1 EM KING KAMFA THÁI GIÁM MÀ GIẢ CÁ TRÊN THIÊN ĐƯỜNG. Anh em nào đã từng cho ép đẻ cá mắt trắng thành công( trắng + đỏ, trắng+ trắng) Thì post lên diễn đàn để anh em tham khảo.

Last edited: 5/8/07
  2. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sai rùi . Mắt đoû là dòng mắt chuẩn nhất của cá la hán đó. Còn mắt trắng thì ....... pó chi...

3. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bạn ơi mình không nói toàn bộ cá hán. Mà mình chỉ nói ở đây là king kamfa thôi vì có nhiều bạn nói mắt trắng là chuản của kingkamfa . Vấn đề này thật sự quan trọng cho anh em nào muốn nhân giống kingkamfa. Mình nghĩ việc nhân giống kingkamfa ở VN hiên giờ chỉ đếm trên đầu ngón tay.

4. vanb4olong

vanb4olong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    dễ thôi, chuyện ép đẻ KKF ở VN mình giờ cũng dễ rồi , Mình biết 1 tay này khá sành KKF ,ông kà Bạn thân của cửa tiệm Thủy Chung chuyên KKF , ở nhà ổng có độ 6>7 con KKF mái loại number one kô , ông cho ép với KKML trống đầu khủng ra được 1 bầy bột giống như KKF 70% , ổng nói đợi đám bột KKF lai này lớn lên , tuyển 1 em trong good nhất bày cho ép lại với con mẹ , tỷ lệ sẽ giống KKF 90% , nói là vậy như kô biết có thành công kô nữa ^_^ nếu Thành công thì tốt , kô thì cũng có new King để chơi

5. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Như vậy vẫn được xem là New King thôi bạn ạ đâu có được gọi là king kamfa . Ông đó cũng hay tưởng tượng ghê chẳng lẻ trứng gà ta giống trứng vịt 70%(nhỏ hơn) . Nó nở sẽ vẫn ra là gà thôi chứ gà vịt sao lẫn lộn được.

6. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    theo mình biết thì cá mái KKF ở VN vẫn đẻ được và ép với giống khác được. Nhưng mình chưa nghe con trống KKF nào em thành công hết. Mình có một người quen làm bên ngành thú ý, thì theo ổng thì do cá la hán là loại tạp giao, k phải giống thuần nên khi cho em cái loại với nhau có thể gây ra hiện tượing trùng huyết thống làm cho con cá k có khả năng sinh sản (đặc biệt là cá trống). K biết có đúng k? các bác cho ý kiến nhe

7. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    vậy theo các bác những con cá mắt trắng đều là kkf hết hả, vì em thấy cá việt nam mình đâu có mắt trắng đâu, chỉ có cá của thái mới có mắt trắng và mắt xanh thôi. Phải vậy không mấy bác

8. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì king kam fa mới có mắt trắng hay đỏ.nhưng để ép dc kkf thì chỉ còn cách là ''lai từ từ''

9. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    King Kamfa có mắt trắng, có mắt đỏ, có mắt cam...............tuy nhiên mắt trắng của KKF có dc là do nó mang đậm dòng máu của con KIM HOA(tỉ lệ mắt trắng khá cao).......và chúng ta cũng nên hiểu rằng dòng KKF đc tao ra nhờ có sự lai tạo giữa dòng KIM HOA và TEXAS nên nó thừa hưởng dàn áo tuyệt vời của TEXAS và body cực đẹp của con KIM HOA nên KKF khá đa dạng do thừa hưởng di truyền và cả đột biến một số công thức lai tạo King Kamfa đc người Thái giấu kín và tất cả đây chỉ mới là giả thuyết của một số dân chuyên chơi và kd KKF đưa ra mà thôi........nhưng KKF mắt trắng đc giới chơi cá thik hơn là do nó hiếm, khác biệt hẳn với các dòng la hán bnh thường. Nhưng cũng có rất nhiều con KKF mắt đỏ có giá trị cao.......điển hình là một số KKF của anh Manhlong cửa hàng HỒNG ANH. Hy vọng các bạn có thêm đc một số thông tin bổ ích về KKF.....thân chào

10. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    mình có 1 em king kamfa bạc có đầu mắt trắng nhưng khi kè mái tính ép thì sau 1 thời gian ...dòm gái.em nó chuyển wa mắt đỏ.tuy nhiên hơn 1 năm tuổi rồi mà nó cũng chưa biết quần ổ.ép 3 em mái mà vẫn chưa được em cá con nào => tịt