Dế giống cho mi chiến

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai.phateco, 19/6/08.

1. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bác. các bác nuôi mi đã từng cho họa mi ăn dế chưa. Hãy hỏi em em có nhiều lắm. Em cũng nuôi chim và cho chim ăn dế. Nuôi dế cho chim ăn an toàn mà chẳng tốn công bác nào có hứng xin gọi cho em em sẵng sàng chuyển giao. dt của em là 0904086139 em ở Hải Phòng nè:-*

KtsBim and thuongvx like this.
  2. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    dế chỉ thích hợp cho chim thay lông , nhưng cũng ko được lạm dụng quá , cho an cào cào là tôt nhất

KtsBim thích bài này.
  3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    =P~=P~Hay quá, hay quá. Tôi cũng ở HP nè, trước đây tôi cũng đã từng nuôi hàng thùng, chúng lớn nhanh như thổi. Năm ngoái mải làm nhà nên để mất giống, tìm mãi mà không có giống để gây lại.
    Hôm nay thấy bạn quảng cáo hay quá, bạn ở chỗ nào ở HP để lại cho tôi mấy chú làm giống được không?
    Bọn chim mà vớ được dế thì còn gì bằng nữa, cứ gọi là hót điếc cả tai... hàng xóm. Hiện nay bạn còn nuôi nhiều không?

KtsBim thích bài này.
  4. Hai.phateco

Thích đã nhận:
    9
    Em ở ngay Phương Lưu 2 Đông Hải nói nhanh Gần BigC. Chiều chủ nhật em rảnh anh qua alo cho em trước em để giống cho. Em đang có nhiều lắm nhất là trứng và dế con. Còn dế bố mẹ hôm nay em ăn hết hehe

KtsBim thích bài này.
  5. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    Nếu nuôi được dế cho chim thì thật là tuyệt, chủ động khỏi phải đi mua mất thời gian và nhiều khi lại không có . Tôi ở xa quá chứ không đến hai.phateco để xin ít giống về nuôi .

KtsBim thích bài này.
  6. Hai.phateco

Thích đã nhận:
    9
    Anh OngMật nuôi đi ở HCM mua được giống mà. Anh qua chỗ anh Tùng ở củ chi hoặc mua dế ngoài chợ rồi alo cho em em chỉ cho cách nuôi dễ lăm. Mà hôm nay em vừa măm măm ngon lăm

KtsBim thích bài này.
  7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    ha ha dế của em nở con rồi đang nuôi trong bể kính làm cảnh đẹp lắm,

KtsBim thích bài này.
  8. Hai.phateco

Thích đã nhận:
    9
    Đừng để nước nhiều nhé để nước thấm vào cục bông cho nó uống. Rắc bột xay mịn cho nó ăn, cho nó ăn cỏ non nữa có gì gọi cho anh đậy vào ko thach sùng nó vào ăn sạch he he

KtsBim thích bài này.
  9. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    okỉe rồi nhưng bọn này uống nước nhanh quá em thấm 10 cục bông ẩm mà nửa ngày thấy bông khô cong, cám cò để 1 vốc cả hạt to mà chúng nó xơi ko còn 1 hạt,rau muống ngày ăn hết 2 cộng,.....ko bít nuôi lớn chúng nó ăn ntn chắc 1 ngày ăn hết nửa gói cám cò quá !!!!!(bây h số lượng nên đến gần 500 con rồi)

KtsBim thích bài này.
  10. Hai.phateco

Thích đã nhận:
    9
    Nó ăn không nhiều lắm đâu đừng có lo. Ông trong Đồng Nai ông ấy có 200 thùng mà một ngày nó ăn hết có 12K . Mình nuôi có mấy con sợ gì. Nhà gần chợ sáng ra làm vài cọng rau là ổn. Bé ăn bột cho nhanh lớn. chứ còn lớn mình cho ăn rau chọ đỡ tốn tận dụng rau thừa cỏ vặt được đỡ.

KtsBim thích bài này.
  11. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Em ở Vũng Tàu,không biết có bác nào ở đây nuôi dế để lại cho em vài con gống thì hay quá!

KtsBim thích bài này.
  12. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    =(( Chào bác Hai.phateco. Con my của em sắp thay lông bác có thể cho em xin ít kinh nghiệm về nuôi dế được ko? Bác để em mấy con dế giống. Đợt trước em cũng nuôi nhưng toàn chết thôi. Em ở Hạ long bác cho em địa chỉ hôm nào em sang bác=;

KtsBim thích bài này.
  13. ocma

ocma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    265
    chào a Hai.phateco em hiên o Hòn Gai_Quảng Ninh hôm nào em lên Hải Phòng anh chuyển giao cho em cong nghệ nuôi dế dc ko?em cung nuôi michoi lên mồi rất quan trọng,em mong anh giúp dỡ.cám ơn a.

KtsBim thích bài này.
  14. michienhanoi

michienhanoi Member

Thích đã nhận:
    32
    to : haiphateco- xin cám ơn bạn đã có ý định tốt, theo tôi bạn viết luôn một bài hướng dẫn mọi người nuôi dế trên diễn đàn cho tiện. đây là một sự khó khăn rất lớn cho những người chơi HM nhất là HM chọi.chắc là mọi người trên dd cùng có ý nghĩ như tôi đấy._chờ bài viết sớm của bạn .thân

KtsBim and thuongvx like this.
  15. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    theo bạn mình nuôi mi cho ăn dế suốt có tốt ko,con mi của mình là mi bổi thay lông lần đầu tiên,ban đầu nó thay lông đuôi,1 thời gian sau tiếp bộ cánh và đến nay lông bụng vẫn còn rớt,chim hót khá to vào lúc sáng khoảng 30 phút,buổi trưa thì đi chuyện,nhưng sau khi thay lông chim mình bị ốm trông thấy rõ,vậy nguyên nhân gì khiến chim ốm,mình vẫn cho ăn dế mỗi ngày,thức ăn đầy đủ,bổ dưỡng,các bạn có cách nào giúp chim tăng cân ko

KtsBim thích bài này.
  16. btctuquangninh

btctuquangninh New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn! Tôi ở Quảng Ninh . Đầu năm 2009 tôi cũng nuôi mấy lứa dế cho chim ăn tốt lắm. Chim ăn rất sung, hót hay, lông mượt. Theo tôi ở những nơi không có điều kiện bắt cào cào thì cho chim ăn dế là tốt nhất.

KtsBim and tiencuong like this.
  17. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cảm ơn bác đã cho ý kiến nhưng cái này thì AE đều biết hêt. Quan trọng là kiếm ở đâu đối với những AE ko có điều kiện?

KtsBim thích bài này.
  18. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Em tìm được bài chỉ dẫn nuôi dế này trên mạng, em xin phép post lên để anh em cùng nhau tham khảo :):):).
    Kỹ thuật nuôi dế

<hr style="margin-top: 0pt; margin-bottom: 0pt;" align="left" width="250" size="0"> Cập nhật : 19/08/2008 09:52

[​IMG] <!--- Bỏ:/image/image_view_fullscreen trong tal:attributes="href string:$here_url-->
    Hiện nay các món ăn chế biến từ dế đang được nhiều người ưa thích và coi là món "đặc sản". Để đáp ứng yêu cầu kỹ thuật của Hội viên Câu lạc bộ khuyến nông phường Quyết tâm và nhiều bạn đọc trong tỉnh; vừa qua, chúng tôi có dịp trao đổi với ông Nguyễn Lân Hùng – chuyên gia của chương trình Nông nghiệp – Đài Truyền hình Trung ương, ông Đào Thái Hoà thôn Ngọc Trì, xã Bình Định, huyện Lương tài tỉnh Bắc Ninh và Trung tâm Khuyến nông tỉnh Thái Nguyên để có những tài liệu cơ bản về kỹ thuật chăn nuôi Dế; sau đây xin trân trọng giới thiệu kỹ thuật nuôi Dế cùng bạn đọc:

1. Đặc điểm sinh học của Dế
    Dế thuộc loại côn trùng ăn tạp và phát triển rất nhanh, từ khi nở ra đến 45 ngày nó đã nặng tới 15 – 17 gram (trùng bình khoảng 700 con/kg), chúng bắt đầu mọc cánh (nếu nuôi dế thương phẩm thì 45 ngày là thời điểm xuất bán hiệu quả tốt nhất).
    Dế thành thục lúc 60 ngày tuổi, theo kinh nghiệm phân biệt Dế cái khác dế đực ở phần hậu môn: dế cái có “máng đẻ” còn dế đực phần hậu môn tròn hơn.
    Mỗi Dế cái đẻ khoảng 30 – 40 trứng/ngày

2. Kỹ thuật chăn nuôi:

2.1. Dụng cụ nuôi:
    Có thể tận dụng các thùng hàng bằng nhựa, chum, vại có đường kính từ 20 – 50 cm, nắp thùng làm bằng bìa cứng, phên tre, tấm ván mỏng…có khoét một lỗ ở giữa khoảng 3 – 4 xm để thông khí và quan sát bên trong và cung cấp ánh sáng.
    Khay cho dế đẻ có thể làm khay chuyên dùng bằng gỗ như khuôn gói bánh chưng hình vuông cỡ 5cm, cao 2cm; trong khay đẻ để một ít đất ẩm tơi, lượng đất ẩm trong khay dầy khoảng 1,5 cm.

2.2. Thức ăn chăn nuôi
    Thức ăn cho Dế là các loại cỏ hoà thảo tự nhiên và cám hỗn hợp như cám cho gia cầm úm (chủ yếu cho dế non)
    Cỏ được rửa sạch, nếu cỏ chuẩn bị từ trước đã ráo nước thì phun nước cho cỏ hơi ướt rồi bó thành từng bó nhỏ cỡ bằng nắm tay (0,1 – 0,2 kg/bó) để trong thùng nuôi cho dế ăn và leo trèo.
    Bột cám hỗn hợp của gia cầm úm để vào đĩa nhỏ với số lượng bằng 3% trọng lượng Dế cho ăn tự do.
    Nước uống của dế: có thể sử dụng bình phun nhỏ tưới hoa phun dưới dạng phun bụi vào thành thùng nhựa hoặc chum, vại đang nuôi Dế.

2.3. Kỹ thuật ấp trứng
    Mỗi ngày lấy khay đẻ trứng ra một lần và đưa khay mới vào để nhân trứng cho hôm sau. Khi đưa khay trứng vào hộp ấp (dùng cái hộp nhỏ như hộp đựng mì tôm) chuẩn bị khăn bông thấm nước ẩm (loại khăn rửa mặt trẻ em nhỏ, cỡ 10 x 10 cm, 1 cái đặt dưới đáy thùng ấp để đè khay trứng lên và 1 cái phủ lên mặt khay, đậy nắp hộp lại, để trong chuồng nuôi có che xung quanh, nhiệt độ thích hợp nhất từ 22 – 26<sup>o</sup>C, cứ 3 – 4 ngày thay khăn ướt 1 lần để giữ độ ẩm, sau 9 -10 ngày trứng bắt đầu nở, khi thấy dế đã nở hết (vào ngày thứ 11) thì lấy khay ra đưa Dế con vào hộp nuôi.

2.4. Kỹ thuật nuôi Dế con
    Tận dụng các hộp, thùng hoặc chum, vại nuôi Dế con cần về sinh sạch sẽ, sau đó xông hơi focmol để khử trùng
    Ban đầu Dế con ăn ít, cần cho cỏ non và bột cám tổng hợp có 17 – 21 % chất đạm (tương đương cám úm gia cầm), lượng cám tổng hợp khoảng 3 % trọng lượng dế; cho ăn theo bữa, mỗi bữa cách nhau khoảng 4 – 6 giờ, chú ý vệ sinh hộp nuôi, bỏ cỏ cũ ra, đưa cỏ mới vào.
    Cho Dế uống nước bằng cách phun ướt cỏ non rồi đưa vào thùng nuôi, khi Dế lớn có thể phun nước vào thành dụng cụ nuôi để cho uống.
    Khi Dế lớn cần san bớt đàn sang hộp mới tránh mật độ quá dầy

2.5. Kỹ thuật nuôi Dế bố mẹ
    Tỷ lệ ghép đôi giao phối đực cái là 1 đực : 1,5 - 2 cái
    Mật độ nuôi là 30 – 40 con/m2
    Thức ăn cho Dế bố mẹ tương tự như Dế con

3. Một số chú ý về phòng chống địch hại
    Địch hại của Dế là chuột và kiến
    Đối với kiến cần phòng bằng rành nước xung quanh khu vực nuôi (đối với quy mô chăn nuôi lớn), Nếu nuôi ít có thể đặt các hộp nuôi trên các giá có chân giá ngâm trong bát nước.

Đối với chuột cần dùng cả sinh học để diệt chuột. Theo các hộ đã chăn nuôi dế ở Lương Tài, Bắc Ninh và chuyên gia Nguyễn Lân Hùng thì ngoài các thiên địch trên, chưa thấy dế mắc bệnh gì khác. Hiện nay chưa có các công trình nghiên cứu sâu về con Dế, chúng tôi mong nhận được sự bổ sung của bạn đọc cùng chia sẻ kinh nghiệm nuôi Dế qua bản tin khuyến nông.

<!--Tac gia-->
    Nguyễn Quốc Tuấn - GĐ Trung tâm KN Sơn La

KtsBim, Kungfu, bachmivuong and 5 others like this.
  19. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Lâu quá mới thấy e đó Huy,về lại VN chưa hay vẫn đang ở Sing???

KtsBim thích bài này.
  20. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Ngày 7-2 em mới về lận anh Long. Lúc về em sẽ về tại sân bay Tân Sơn Nhất, nếu được dịp, em sẽ ghé thăm anh, anh em mình cafe, hay off chai gì đó cho vui anh nhé. :):):)

KtsBim thích bài này.